Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về IC 74hc245!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về IC 74hc245!!!

Các anh trên diễn dàn cho em hỏi. Tại sao khi em dùng 74HC245 đệm dòng cho ma trận led 3 màu 8x8 nhưng khi chạy các led sáng yếu, trong khi đó datasheet ghi là dòng ra là 20mA->30mA, phải chăng là chưa đủ dòng??? Mong các anh giải thích và có biện pháp gì giúp em với!
    [/url]
    Last edited by hyyh; 21-08-2012, 03:17.

nếu bạn dùng 245 để đệm dữ liệu là dương, thì chân âm matrix, bạn nên thêm tran c1815, khi đó, mã quét matrix trong code bạn sửa lại là dương để dk c1815 hút dòng về âm, như vậy led matrix sẽ sáng hơn, mình làm 245 phun dòng dương cho matrix 8x32 có sao đâu, chúc bạn thành công
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

theo như sơ đồ bạn dùng 245 đi thẳng vào matrix, thông thường người ta chỉ dùng 245 để kích cho tran hay fet đệm dòng chứ ko đi trực tiếp vào thế kia
      Website chính thức đổi địa chỉ website thành
      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Các anh cho em sơ đồ nối tran và 74hc245 với ạ. Em đọc nhưng vẫn ko hiểu lắm, các anh giải thích cụ thể hơn giúp em được ko ạ?

Comment

Theo mình nghĩa thì mắc các chân out của 245 vào bazơ của tran, colectơ thì nối vào led matrix. Emitơ thj gnd,vcc tùy loại pnp,npn.

Comment

hihi. Cảm ơn bạn rất nhiều, để mình thử làm mạch test xem!

Comment

Mình toàn dùng uln2803 và a1015

Comment

Nguyên văn bởi maingochoc Xem bài viết
                Mình toàn dùng uln2803 và a1015
                Hình như uln2803 dòng ra cao hơn phải ko bạn? (50 mA) trong khi đó 74hc245 dòng ra tầm 20-30mA thôi, vậy nên dùng cái nào hơn?
                Với lại bạn cho mình hỏi mình phải chọn transistor như thế nào để phù hợp với ma trận led của mình nhé!

Comment

Sao ko ai trả lời mình thế nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi hyyh Xem bài viết
                    Hình như uln2803 dòng ra cao hơn phải ko bạn? (50 mA) trong khi đó 74hc245 dòng ra tầm 20-30mA thôi, vậy nên dùng cái nào hơn?
                    Với lại bạn cho mình hỏi mình phải chọn transistor như thế nào để phù hợp với ma trận led của mình nhé!
                    tùy bạn thôi. Dùng kái nào cũng được.
                    Mình quét nhjều led đồng thời nên phải dùng uln2803 để ko bị yếu dòng.
                    Còn transistor thì nên sử dụng pnp

Comment

Nhưng nếu dùng tranistor PNP là dùng ở chế độ xả dòng hả anh?, nếu dùng transistor NPN ở chế độ hút dòng có đc ko ạ?

Comment

Nhưng tại sao ko nên dùng transistor npn và để ở chế độ hút dòng?

Comment

Dùng cái nào cũng được, nhưng phải chọn cái nào cho nó đáp ứng được tần số quét led ma trận.
                          Mình thấy người ta thường dùng A1015, ít thấy dùng C1815 lắm, hình như tần số của C1815 thấp hơn A1015 thì phải, và cả dòng ra hình như cũng thấp hơn.
                          Con 74hc245 dòng ra 20mA, nếu bạn dùng phương pháp quét cột và 245 để đệm dữ liệu thì Led vẫn sáng bình thường thôi, còn nếu dùng con này để quét hàng thì không dc.
                          Bạn nên kết hợp với 2803 và tranA1015 để Led sáng hơn.
                          Last edited by rongdatvamuc; 27-08-2012, 21:53.
                          Không biết ngày mai sẽ ra sao?
                          Mà có ra sao cũng chẳng sao.

Comment

Mình dùng TD62783 để quét hàng 2 led matrix 8x8. con ic này củng khó mua, ai biết có con ic nào cùng chức năng như vậy không. mình chỉ quét 2 matrix 8x8 thôi .
                            _--------------------------------------------------

Comment

Về tác giả

Collapse

hyyh Tìm hiểu thêm về hyyh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X