Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Led quay!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn nói thế mình cũng hiểu ra vấn đề, căn bản là vì bạn không muốn share code nhưng có người hỏi xin nên bạn mới làm thế, thực ra chương trình bạn viết bằng c nhưng lại không muốn người khác xem code này nên bạn dịch ngược file hex để tạo file asm gửi cho mọi người. Bạn ko share code thì mình cũng có thể hiểu vì ai cũng muốn cho mọi người biết làm mình làm được chứ ko muốn người khác ko làm gì mà cũng làm được như mình. Nhưng cái việc bạn làm như thế chả đáng một người lập trình tí nào. Mà mình nghĩ chắc bạn phải thuộc loại siêu về asm lắm nhỉ.
    Nói thật mình cũng rất ghét những người cứ lên là hỏi xin code, toàn chỉ muốn ngồi mát ăn bát vàng, chả chịu tìm hiểu cái gì. Nhưng mình sẵn sàng chia sẻ nhưng kiến thức của mình, giúp đỡ hay gợi ý cách làm,...
    Nói gì thì nói thì đây là việc của mỗi người, chẳng ai nói ai được. Mình nói có gì mạo phạm thì cho xin lỗi nhé.

Comment

code này của ng khác thôi mà,nhìn mấy cái hiệu ứng là thấy quen rồi,cái video sau cùng chữ cứ quay vòng vòng do ngắt ko tốt thôi.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi youaremylife Xem bài viết
        Bạn nói thế mình cũng hiểu ra vấn đề, căn bản là vì bạn không muốn share code nhưng có người hỏi xin nên bạn mới làm thế, thực ra chương trình bạn viết bằng c nhưng lại không muốn người khác xem code này nên bạn dịch ngược file hex để tạo file asm gửi cho mọi người. Bạn ko share code thì mình cũng có thể hiểu vì ai cũng muốn cho mọi người biết làm mình làm được chứ ko muốn người khác ko làm gì mà cũng làm được như mình. Nhưng cái việc bạn làm như thế chả đáng một người lập trình tí nào. Mà mình nghĩ chắc bạn phải thuộc loại siêu về asm lắm nhỉ.
        Nói thật mình cũng rất ghét những người cứ lên là hỏi xin code, toàn chỉ muốn ngồi mát ăn bát vàng, chả chịu tìm hiểu cái gì. Nhưng mình sẵn sàng chia sẻ nhưng kiến thức của mình, giúp đỡ hay gợi ý cách làm,...
        Nói gì thì nói thì đây là việc của mỗi người, chẳng ai nói ai được. Mình nói có gì mạo phạm thì cho xin lỗi nhé.
        Nếu phải ngồi mấy tiếng đồng hồ liền để hiểu mấy đoạn code mình thà chọn học cách sử dụng phần mềm để tạo code(chỉ mất vài phút).Vì mình là dân điện tử mà có phải dân lập trình đâu
        Ở trang đầu mình có chia sẻ link hướng dẫn chi tiết làm led quay rồi mà-có dấu nghề gì đâu!
        Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
        Ko dám múa rìu qua mắt thợ nên các đại ca xem và học hỏi ở trang này nha!!http://hanhcd.mov.mn/
        Bùi Thành Hậu

Gmail:
        Fb:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
          code này của ng khác thôi mà,nhìn mấy cái hiệu ứng là thấy quen rồi,cái video sau cùng chữ cứ quay vòng vòng do ngắt ko tốt thôi.
          Đúng rồi.Nhận xét tốt
          Bùi Thành Hậu

Gmail:
          Fb:

Comment

Mấy cái mạch quay kiểu này chạy ở tốc độ cao khá nguy hiểm nếu thiết kế không tốt, nên với những người mới làm không nên cấp nguồn trực tiếp cho động cơ để quay tốc độ cao mà phải thông qua một mạch điều chỉnh được điện áp như mạch sử dụng LM317.
            Nếu thiết kế mạch không đối xứng tâm khi quay sẽ xảy ra hiện tượng rung không thể quay nhanh được và dễ xảy ra hiện tượng văng mạch gắn trên trục. vì vậy cần phải gắn thêm các đối trọng để hiệu chỉnh cho mạch. Tốt nhất là thiết kế hệ thống bảo vệ cho nó như chống văng ngay cả khi mạch bị rời ra khỏi trục. chống rung ,... mạch tự động cắt nguồn khi có sự cố, các linh kiện trên mạch phải được hàn chắc chắn nếu gắn tạm thời thì phải có thêm cái gì đó để cố dịnh nó khỏi bị văng.
            Còn có vấn đề nữa là cấp nguồn cho mạch, có thể tạo nguồn xung tần số cao sau đố qua biến áp lõi không khí để cấp nguồn lên cho mạch led, hay đơn giản hơn có thể dùng các tiếp điểm quay kiẻu như mấy cái cổ góp điện.
            Cảm biến xác định vòng quay có thể dùng cb hồng ngoại hoặc cảm biến hall cái này tốt nhưng hơi đắt,...
            Mình nói có gì thiếu sót mong mọi người bổ xung thêm

Comment

Mấy cái mạch quay kiểu này chạy ở tốc độ cao khá nguy hiểm nếu thiết kế không tốt, nên với những người mới làm không nên cấp nguồn trực tiếp cho động cơ để quay tốc độ cao mà phải thông qua một mạch điều chỉnh được điện áp như mạch sử dụng LM317.
              Nếu thiết kế mạch không đối xứng tâm khi quay sẽ xảy ra hiện tượng rung không thể quay nhanh được và dễ xảy ra hiện tượng văng mạch gắn trên trục. vì vậy cần phải gắn thêm các đối trọng để hiệu chỉnh cho mạch. Tốt nhất là thiết kế hệ thống bảo vệ cho nó như chống văng ngay cả khi mạch bị rời ra khỏi trục. chống rung ,... mạch tự động cắt nguồn khi có sự cố, các linh kiện trên mạch phải được hàn chắc chắn nếu gắn tạm thời thì phải có thêm cái gì đó để cố dịnh nó khỏi bị văng.
              Còn có vấn đề nữa là cấp nguồn cho mạch, có thể tạo nguồn xung tần số cao sau đố qua biến áp lõi không khí để cấp nguồn lên cho mạch led, hay đơn giản hơn có thể dùng các tiếp điểm quay kiẻu như mấy cái cổ góp điện.
              Cảm biến xác định vòng quay có thể dùng cb hồng ngoại hoặc cảm biến hall cái này tốt nhưng hơi đắt,...
              góp ý hay nhưng cái chỗ nguồn ko khí cũng đau đầu phết,nếu bác đã thành công thì có thể chia sẽ cho ae ít kinh nghiệm.
              Gmail:

Comment

cảm ứng hall 5k 1 cái, trong quạt tản nhiệt máy tính đóa ^^

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                  cảm ứng hall 5k 1 cái, trong quạt tản nhiệt máy tính đóa ^^
                  Em cũng chưa hình dung được cái cảm biến đó.Có phải nó như thế này ko thưa bác:Tập tin:HallEffCurrentSense.jpg – Wikipedia tiếng Việt
                  Bùi Thành Hậu

Gmail:
                  Fb:

Comment

Động cơ quay càng nhanh thì nhìn chữ mới ko bị ngắt quãng(co giật),nói cho cùng nó cũng giống như đèn CRT (màn hình CRT) quét hình ảnh rất nhanh đến nỗi mắt ko thể phân biệt được sự thay đổi đó.Nếu điều khiển tốc độ quay như bạn nói thì lúc chữ bị hẹp(quay chậm),rồi nét chữ bị ngắt quãng, rồi lúc chữ bị dãn(quay nhanh) thì trông chẳng ra gì.Tốt nhất nên quay đúng với số cột led hiển thị và thời gian ngắt.
                    Cảm biến Hall có phải là cảm biến từ ko nhỉ??
                    Bùi Thành Hậu

Gmail:
                    Fb:

Comment

Muốn cho hình được liên tục thì số fram/s phải là >24fram/s do hiện tượng lưu ảnh của mắt hay tốc độ phải đạt > 1440v/p. Nếu bạn làm tốt thì cho nó chạy ở tốc độ này là không vấn đề gì, nhưng nếu mới làm mà đã chạy tốc độ đó thì ko nên lỡ gặp sự cố gì thì khó phản ứng kịp. tốt nhất cứ tăng dần tốc độ để hiẹu chỉnh dần việc cân bằng cho mạch. Còn làm mà chỉ chạy tốc độ thấp thì nhìn nó ra gì đâu.
                      còn cái số cột ngắt mà bạn nói thì thực ra chỉ là số cột trong 1 fram mà thôi. tốc độ càng cao thì hình ảnh nhìn càng mịn nhưng lại xuất hiện một vấn đề khác là thời gian chiếm giữ VDK trong đoạn chương trình xử lí ngắt. thời gian này là không đổi với những tốc độ khác nhau nhưng khi tốc độ cao thì khoảng thời gian giữa hai lần ngắt sẽ bị co lại, một phần của khoảng thời gian này sẽ do ngắt chiếm giữ, phần còn lại sẽ chạy các đoạn chương trình trong main.
                      Nếu trong hàm main ta còn thực hiện các công việc khác nữa thì tốt nhất chỉ tăng tốc độ đến trị số thích hợp không nên chạy ở tốc độ quá cao.
                      Về việc giảm thời gian thực thi lệnh thì có nhiều cách khác nhau.
                      ví dụ như trong ngắt sẽ có đoạn lưu và khôi phục SFR chỉ lưu những cái cần thiết, có đoạn lưu data section phần biến dành cho các hàm tính toán thì có thể khai báo một vùng mới cho ngắt, hay nếu chuơng trình ngắt ko dùng đến nó thì ko cần phải lưu.
                      Hạn chế sử dụng các hàm nhân chia cái này tùy vào chương trình nói chung cố gắng làm sao cho nó về dạng x/8 tức là chỉ việc hoán đổi byte.
                      Sử dụng trực tiếp các biến đầu ra của các hàm nhân chia tiết kiệm một khoảng thời gian gán biến.
                      ... và ...
                      Cảm biến hall có thể tìm thấy trong mấy cái động cơ BLDC động cơ cylinder,.. mấy động cơ trong ổ đĩa, đầu VCR,...
                      trong mấy con IC đo dòng điện cũng dùng cảm biến hall

Comment

Muốn cho hình được liên tục thì số fram/s phải là >24fram/s do hiện tượng lưu ảnh của mắt hay tốc độ phải đạt > 1440v/p. Nếu bạn làm tốt thì cho nó chạy ở tốc độ này là không vấn đề gì, nhưng nếu mới làm mà đã chạy tốc độ đó thì ko nên lỡ gặp sự cố gì thì khó phản ứng kịp. tốt nhất cứ tăng dần tốc độ để hiẹu chỉnh dần việc cân bằng cho mạch. Còn làm mà chỉ chạy tốc độ thấp thì nhìn nó ra gì đâu.
                        còn cái số cột ngắt mà bạn nói thì thực ra chỉ là số cột trong 1 fram mà thôi. tốc độ càng cao thì hình ảnh nhìn càng mịn nhưng lại xuất hiện một vấn đề khác là thời gian chiếm giữ VDK trong đoạn chương trình xử lí ngắt. thời gian này là không đổi với những tốc độ khác nhau nhưng khi tốc độ cao thì khoảng thời gian giữa hai lần ngắt sẽ bị co lại, một phần của khoảng thời gian này sẽ do ngắt chiếm giữ, phần còn lại sẽ chạy các đoạn chương trình trong main.
                        Nếu trong hàm main ta còn thực hiện các công việc khác nữa thì tốt nhất chỉ tăng tốc độ đến trị số thích hợp không nên chạy ở tốc độ quá cao.
                        Về việc giảm thời gian thực thi lệnh thì có nhiều cách khác nhau.
                        ví dụ như trong ngắt sẽ có đoạn lưu và khôi phục SFR chỉ lưu những cái cần thiết, có đoạn lưu data section phần biến dành cho các hàm tính toán thì có thể khai báo một vùng mới cho ngắt, hay nếu chuơng trình ngắt ko dùng đến nó thì ko cần phải lưu.
                        Hạn chế sử dụng các hàm nhân chia cái này tùy vào chương trình nói chung cố gắng làm sao cho nó về dạng x/8 tức là chỉ việc hoán đổi byte.
                        Sử dụng trực tiếp các biến đầu ra của các hàm nhân chia tiết kiệm một khoảng thời gian gán biến.
                        ... và ...
                        Cảm biến hall có thể tìm thấy trong mấy cái động cơ BLDC động cơ cylinder,.. mấy động cơ trong ổ đĩa, đầu VCR,...
                        trong mấy con IC đo dòng điện cũng dùng cảm biến hall
                        Cảm ơn những lời góp ý chân thành của bạn, mong đón nhận những lời góp ý thêm nữa!
                        Bùi Thành Hậu

Gmail:
                        Fb:

Comment

Sẵn đây mình cũng xin nói thêm.Để quay nổi cả mạch led quay(dùng ic89C52 và dùng >2port)thì cần có động cơ mạnh tức là dòng tiêu thụ lớn khoảng >3A,vì vậy phải cần 1 nguồn điện áp với dòng đủ lớn cấp cho động cơ để tránh tình trạng quá tải.Hiện tượng quá tải như:Khi cấp nguồn thì động cơ chỉ quay được 1 khoảng thời gian rất ngắn rồi dừng,sờ vào biến áp thấy rất nóng và đèn báo trong biến áp(nếu có mắc) sẽ tắt hẳn.Cũng giống như 1 người bình thường mang 1 vật nặng 50kg đi với khoảng cách 5m thì 1lần,2lần,3 lần mang nổi nhưng nhiều hơn nữa thì ko nổi,vậy thôi!Nhiều người ko có kinh nghiệm cứ nghĩ là động cơ bị hỏng.Thật ra là biến áp ko đủ dòng để cấp cho động cơ khi tải có vật nặng(là mạch led quay)-->Điều mình muốn nói ở đây là ko nên dùng mạch điều chỉnh điện áp LM317 vì dòng ra có thể nhỏ hơn 1A,sẽ xảy ra hiện tượng quá tải.Còn ai có cách điều chỉnh khác mà dòng vẫn đủ đáp ứng thì hãy chia sẻ để anh,em cùng học hỏi.
                          Động cơ làm led quay như hình dưới:Click image for larger version

Name:	1341663540586145591_574_0.jpg
Views:	1
Size:	41.5 KB
ID:	1371023
                          Last edited by thanhhaudt33; 29-11-2012, 22:19.
                          Bùi Thành Hậu

Gmail:
                          Fb:

Comment

Ko dùng LM317 chỉnh nếu có thì ghép sò vào để tăng dòng,1 mình nó thì ko làm nên chuyện rồi.
                            Để điều chỉnh tốc độ động cơ thì PWM kích FET dùng con 555,sơ đồ đầy trên mạng.
                            Gmail:

Comment

CHo mình xin sơ đồ và code bạn ơi

Comment

Đồ án của bạn hay quá
                                - Mạch nạp vdk 8051, AVR, PIC, EEPROM
                                - Linh kiện điện tử cho sinh viên

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhhaudt33 Tìm hiểu thêm về thanhhaudt33