Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn giao thông

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đèn giao thông

chào các bạn ! mình đang chuẩn bị làm một đề tài về mạch đèn giao thông ,hiển thị đèn và hiển thị số .hiển thị đèn thì mình dùng 89c51,còn hiển thị số bao nhiêu giầy thì đèn sẽ chuyển đổi mình dùng 4518 và 4511 nhưng hok biết để có thể chốt chân theo ý muốn bao nhieu giây đèn sẽ chuyển đổi (00-30s ;00 - 03s) và làm sao để chúng có thể kết nối với nhau và chạy cùng một lúc nữa .mong chỉ giáo .cám ơn nhiều !

89C51 là đủ
    4518 = Dual synchronous counter / 89C51 đã có sẵn timer/counter thoải mái sử dụng nếu cần thì thay 89C51 = 89C52 có thêm timer 2
    4511 = BCD TO 7 SEGMENT / sử dụng 89C quyét động và giải mã 7 thanh = phần mềm

Đề tài phải thế chứ, nếu sử dụng 4518 và 4511 thì lãng phí quá, chi bằng quay lại mạch logic.

Chúc thành đạt

Comment

Nguyên văn bởi anhdung Xem bài viết
      chào các bạn ! mình đang chuẩn bị làm một đề tài về mạch đèn giao thông ,hiển thị đèn và hiển thị số .hiển thị đèn thì mình dùng 89c51,còn hiển thị số bao nhiêu giầy thì đèn sẽ chuyển đổi mình dùng 4518 và 4511 nhưng hok biết để có thể chốt chân theo ý muốn bao nhieu giây đèn sẽ chuyển đổi (00-30s ;00 - 03s) và làm sao để chúng có thể kết nối với nhau và chạy cùng một lúc nữa .mong chỉ giáo .cám ơn nhiều !
      Chào anh! Em cũng đang chọn đề tài này làm đề án thực tâp chuyên ngành vì vậy anh đã làm được những gì anh em mình cùng trao đổi có được không?? cơ bản là em mù tịt về các loại như vậy

Comment

chính xác là nên dùng RTC , nhận bit lun buổi sáng hay tối . Nhỡ cúp điện , có điện lại thì đèn của bạn chạy ko đúng theo luật đèn giao thông oy ! vả lại dùng RTC để lấy data hiển thị số cho nhanh , đỡ đếm chi cho dài ct ! Dùng quét led để tốn ít linh kiện nhất

Comment

Mạch đèn giao thông không ai dùng RTC bao giờ. Cúp điện rồi có lại thì nó cứ chạy lại từ đầu 30_3_33 có sao đâu.
          To:anhdung
          8951 có 4 port, mỗi port 8 chân.
          P1: nối 4 bít thấp với 4511 --> led 7
          nối 4 bít cao với 4511 --> led 7
          p2: tương tự p1
          p3: nối 6 chân với các led đơn.
          Sau đó viết chương trình là chạy.

Comment

chào các bạn ! thật là đúng như ý mình nói trên ,cám ơn các bạn đã góp ý ,để mình ngâm cứu chương trình như thế nào đã ha,còn phần cứng các bạn nói thế là mình yên tâm rùi.vậy là chỉ dùng một ic 89c51 là đủ rùi phải không nè .để mình thử ha.cám ơn rất nhiều he! thân chào các bạn .

Comment

89c51 là thoải mái gòy.timer,ngắt,4 port..quá khỏe!
              SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Bạn có thể dùng một con 89XXX để điều khiển thời gian xanh, vàng, đỏ của đèn. và nếu muốn hiện thời gian các pha như đèn đếm lùi, lúc đó bạn dùng thêm 1 con 89XXX cũng được để đấu vào 3 pha đèn và dùng timer để đếm thời gian sáng của các pha sau đó hiển thị ra.

//============= Thời gian sáng và điều khiển các pha đèn =========
                /*==== Bạn khởi tạo timer và tính toán để biến tick tăng lên mỗi một giây thay đổi =======
                */

//==Dinh nghia thoi gian sang cho den giao thong =============
                #define Time_X 15
                #define Time_V 3
                #define Time_D 19

while(1)
                {
                if(tick <= Time_X) // NT24 do NT13 xanh
                {
                Nga_Tu12 = Nga_Tu34 = 0x81; // 100x x001

//Traffic_Light = 1;
                }
                else if(tick <= Time_D) // NT24 do NT13 Vang
                {
                Nga_Tu12 =Nga_Tu34 = 0x82; // 100x x010
                //Nga_Tu34 = 0x82;
                //Traffic_Light = 1;
                }
                else if(tick <= (Time_D+Time_X)) // NT 24 xanh NT 13 do
                {
                Nga_Tu12 =Nga_Tu34 = 0x24; // 001x x100
                //Nga_Tu34 = 0x24;
                //Traffic_Light = 0;
                }
                else if(tick < (Time_D*2))// NT 24 vang NT 13 do
                {
                //Traffic_Light = 0;
                Nga_Tu12 =Nga_Tu34 = 0x44; // 010x x100
                //Nga_Tu34 = 0x44;
                }
                else
                {
                tick = 0;
                }
                Ctrl_Traffic_Light(); // Dieu khien xuat ra PORT den giao thong

}
                n
                ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

chào các bạn! đúng là ý của mình là dùng 89c51 .và đèn xanh ,đèn vàng ,đèn đỏ.có hiển thị số đếm ngược .nhưng mình dùng chương trình topview simulation ,còn bạn viết chương trình này thì mình hok hiểu .và nếu dùng hiển thị thời gian đếm ngược thì bắt buộc thêm một con 89c51 nữa hả bạn .chương trình mình mới viết được cho chạy đèn xenh ,đèn vàng ,dèn đỏ ah.còn việc hiển thị thêm thời gian đếm ngươc thì chưa được .mong chi giúp he.cám ơn các bạn nhiều lắm

Comment

Đối với mạch giao thông thì chúng ta nên dùng phương pháp quét led để có thể tiết kiệm được các port của 89c51.Còn các led đơn hiển thị đèn xanh đỏ thì cho qua bjt để đệm dòng cho khỏe.
                    Còn nếu muốn dùng IC giải mã led 7 đoạn thì chú ý 1 điều đó là đối với led anode chung thì dùng 74LS47,hoặc 74LS247 còn led 7 đoạn cathode chung thì dùng IC 4511

Comment

các anh có thể port mạch đèn sử dụng 89c51 nối cổng P0, hay P1 lên cho mọi người chưa nắm đc hiểu đc ko????

Comment

Nếu bạn làm kiểu mô hình nhỏ thì bạn cứ dùng 1 con 89c51 là ok rồi.Con 89 có 4 po mà lo gì.Ở đây dùng phương pháp quét led nên bạn sẽ phải nối toàn bộ các chân da ta của led 7 đoạn lại với nhau.
                        Các đèn báo thì dùng led đơn.
                        Chân của 89 còn dư mênh mông nhỉ.
                        Bạn có thể thêm các nút nhấn để cài đặt thay đổi lại giá trị đếm ngược của hệ thống đèn cho nó gấu.
                        Nếu cảm thấy thiếu chân bạn có thể dùng thêm IC chốt 74HC573
                        Chúc thành công!

Comment

Nếu bạn làm kiểu mô hình nhỏ thì bạn cứ dùng 1 con 89c51 là ok rồi.Con 89 có 4 po mà lo gì.Ở đây dùng phương pháp quét led nên bạn sẽ phải nối toàn bộ các chân da ta của led 7 đoạn lại với nhau.
                          Các đèn báo thì dùng led đơn.
                          Chân của 89 còn dư mênh mông nhỉ.
                          Bạn có thể thêm các nút nhấn để cài đặt thay đổi lại giá trị đếm ngược của hệ thống đèn cho nó gấu.
                          Nếu cảm thấy thiếu chân bạn có thể dùng thêm IC chốt 74HC573
                          Chúc thành công!

Comment

giup minh voi

ban lam xong chua pót len cho minh xem voi.Minh cung dang lam thu lan dau ma chua biet bat dau tu dau ne.Hic>Ban co so do mach va code thi goi cho minh lam thu voi duoc khong.Cam on ban truoc do.hehehehehe

Comment

Nguyên văn bởi minhhieu Xem bài viết
                              Bạn có thể dùng một con 89XXX để điều khiển thời gian xanh, vàng, đỏ của đèn. và nếu muốn hiện thời gian các pha như đèn đếm lùi, lúc đó bạn dùng thêm 1 con 89XXX cũng được để đấu vào 3 pha đèn và dùng timer để đếm thời gian sáng của các pha sau đó hiển thị ra.

//============= Thời gian sáng và điều khiển các pha đèn =========
                              /*==== Bạn khởi tạo timer và tính toán để biến tick tăng lên mỗi một giây thay đổi =======
                              */

//==Dinh nghia thoi gian sang cho den giao thong =============
                              #define Time_X 15
                              #define Time_V 3
                              #define Time_D 19

while(1)
                              {
                              if(tick <= Time_X) // NT24 do NT13 xanh
                              {

//Traffic_Light = 1;
                              }
                              else if(tick <= Time_D) // NT24 do NT13 Vang
                              {
                              Nga_Tu12 =Nga_Tu34 = 0x82; // 100x x010
                              //Nga_Tu34 = 0x82;
                              //Traffic_Light = 1;
                              }
                              else if(tick <= (Time_D+Time_X)) // NT 24 xanh NT 13 do
                              {
                              Nga_Tu12 =Nga_Tu34 = 0x24; // 001x x100
                              //Nga_Tu34 = 0x24;
                              //Traffic_Light = 0;
                              }
                              else if(tick < (Time_D*2))// NT 24 vang NT 13 do
                              {
                              //Traffic_Light = 0;
                              Nga_Tu12 =Nga_Tu34 = 0x44; // 010x x100
                              //Nga_Tu34 = 0x44;
                              }
                              else
                              {
                              tick = 0;
                              }
                              Ctrl_Traffic_Light(); // Dieu khien xuat ra PORT den giao thong

}
                              anh minhhieu ơi anh có thể post sơ đồ mạch cho mọi người cùng xem nữa không ạ?bọn em cũng đang làm đề tài về mạch đèn giao thông trong bài tập lớn môn vi xử lí và chúng em bắt đầu viết chương code C,có gì khó khăn em rất hi vọng được anh và mọi người giúp đỡ.chúc cả nhà có sức khỏe tốt học tập và công tác tốt.

Comment

Về tác giả

Collapse

anhdung Tìm hiểu thêm về anhdung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X