Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mọi người giúp đỡ em về led quay dùng 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trahanam000 Xem bài viết
    ều. bạn mới học làm mà toàn làm cái khủng không à. hic thui cai nay mình bó tay. mà có thế cho minh hỏi ngoài lề được không, bạn đang học or làm gì
    mình làm cái này cũng ko phải đầu tay về ic tác phẩm đầu tiên là vu meter

Comment

uh. Tác phẩm đầu tay của mình thì là cube 5x5x5 vs led trai tim thui. hi giờ đang định lam cái đồng hồ giống như bên machdienttu.net, trông hay phết à
      No __ Comment

Comment

Mạch nạp thì mua cái burn-e cho nhanh, chip thì dùng loại 89s52 đó không nền dùng loại c làm gì, dùng loại c phải dùng mạch nạp khác không dùng burn-e được. Về mạch nạp cho 8051 thì có thể làm cái mạch SP200s kia, nhưng nếu bạn yêu cầu giao tiêp usb thì phải thêm con pl2303 lọai chip dán mình nghĩ chắc bạn khó mà làm tốt được. Với PIC bạn có thể tự làm mạch nạp PICKIT2 giao tiếp qua cổng usb. Còn một giải pháp khác là dùng chip pic bộ nhớ flash nạp bootloader vào (nhờ ai đó có mạch nạp) rồi khỏi cần nghĩ đến mạch nạp nữa, cần nạp thì thông qua bootloader.
        Cuối cùng tổng kết lại là mua cho nhanh.
        Còn về code nếu bạn viết bằng C thì chương trình cho 8051 hay PIC thì cũng không khác nhau là mấy.

Comment

mấy anh cho em hỏi làm sao để tính được khoảng thời gian thực hiện được 1 ngắt( tức 1 vòng quay) để điều chỉnh làm sao cho chữ ko bị méo đi khi thay đổi tốc độ quay. Em nghe đồn là: làm cho timer đếm rồi khi nào ngắt thì dừng timer và lấy kết quả.. Nhưng em chưa hiểu lắm.. Ai giải thích giúp em với ak

Comment

thanks mọi người và cuối cùng em chọn phương án mua mạch nạp sp200s luôn nạp cho con ic c, cái ic 8051 có thể nạp hình ko mấy anh em hay chỉ được nạp chữ thôi nếu em muốn nạp hình thì làm như thế nào

Comment

bạn làm xong cái tác phẩm ấy thì gửi lên cho anh em chiêm ngưỡng nhe hehe

Comment

Nguyên văn bởi linhquy10 Xem bài viết
                câu 1: thanks mọi người và cuối cùng em chọn phương án mua mạch nạp sp200s luôn nạp cho con ic c, cái ic 8051 có thể nạp hình ko mấy anh em hay chỉ được nạp chữ thôi nếu em muốn nạp hình thì làm như thế nào
                câu 2: em xin hỏi thêm mấy a coi cái em khaonh tròn đỏ này có phải là chân để dây nối trực tiếp vào mạch ic để nạp cho ic khi không cần phải tháo ic kẹp vào socket không Click image for larger version

Name:	tải xuống.jpg
Views:	2
Size:	16.8 KB
ID:	1371082
                nếu phải thì bên mạch led quay em phải làm sao mak không cần tháo chip mak nối dây đó vào được em thấy mạch led quay không có cổng nào để nhận tín hiệu vào từ mạch nạp qua dây rời cả mấy anh cho em cách làm mạch ben ic led quay để nhận được dây rời bên mạch nạp qua nha thanks nhiều em ngán tháo chip lắm gắn vào không chặt

Comment

Bạn chưa làm được led quay mà định làm cái mạch nạp ak

Comment

Làm từ bé đến lớn đi

Comment

Nguyên văn bởi ngocnhat95 Xem bài viết
                      mấy anh cho em hỏi làm sao để tính được khoảng thời gian thực hiện được 1 ngắt( tức 1 vòng quay) để điều chỉnh làm sao cho chữ ko bị méo đi khi thay đổi tốc độ quay. Em nghe đồn là: làm cho timer đếm rồi khi nào ngắt thì dừng timer và lấy kết quả.. Nhưng em chưa hiểu lắm.. Ai giải thích giúp em với ak
                      ai giúp em đi ak

Comment

Nguyên văn bởi ngocnhat95 Xem bài viết
                        ai giúp em đi ak
                        Theo mình được biết thì bạn phải thử nghiệm từng giá trị time_delay(tức là thay đổi giá trị time_delay trong chương trình rồi nạp vào IC cho mạch chạy thử rồi từ từ điều chỉnh cho thích hợp với mạch led quay của mình(nếu chữ hiển thị ko đầy đủ hoặc ngắt quãng thì giá tri time_delay chưa hợp lý rồi phải thay đổi tiếp.Vì mạch led quay còn khác nhau về tốc độ quay và bán kính nữa mà!
                        Bùi Thành Hậu

Gmail:
                        Fb:

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                          Haiz, làm cái này chua còn hơn me dốt. Thiết kế này là biến tướng từ mạch dùng 89C4051, ko chỉ chương trình chua mà phần cứng motor, phần cứng cấp nguồn chua ko kém. Motor làm ko khéo, quay bị rung. Cấp nguồn ko khéo, lúc có lúc ko, còn mắt thu phát ko khéo bị nhiễu.
                          Nhớ hôm bữa làm lại với 18F12550 thiệt hại:
                          - Cháy mất 1 FET driver cái brushless motor 2 cuộn dây, kệ còn 1 cuộn cũng chạy đc.
                          - Đang test ngon lành chuẩn bị quay phim, đế nó rung, sợi dây nguồn đưa lên, đầu mạch phía led vướng vào=> ..... crắc gãy ngang. Chán bỏ luôn hohoho.
                          Cùng cảnh ngộ với bác chung1608 đây.Mới nhìn vào thì thấy mạch đơn giản và dễ làm thật đến khi đụng chuyện motor quay 1 lát là dừng,mạch led quay thì văng ra,chữ ko hiển thị theo ý muốn,..chán,chán,chán--> cái đầu như muốn quay cuồng với thời gian nộp mạch(8 tuần nguyên cứu và làm mạch),cũng may là xong sớm
                          Bùi Thành Hậu

Gmail:
                          Fb:

Comment

Nguyên văn bởi linhquy10 Xem bài viết
                            thanks mọi người và cuối cùng em chọn phương án mua mạch nạp sp200s luôn nạp cho con ic c, cái ic 8051 có thể nạp hình ko mấy anh em hay chỉ được nạp chữ thôi nếu em muốn nạp hình thì làm như thế nào
                            câu 2: em xin hỏi thêm mấy a coi cái em khaonh tròn đỏ này có phải là chân để dây nối trực tiếp vào mạch ic để nạp cho ic khi không cần phải tháo ic kẹp vào socket không Click image for larger version

Name:	tải xuống.jpg
Views:	2
Size:	16.8 KB
ID:	1371102
                            nếu phải thì bên mạch led quay em phải làm sao mak không cần tháo chip mak nối dây đó vào được em thấy mạch led quay không có cổng nào để nhận tín hiệu vào từ mạch nạp qua dây rời cả mấy anh cho em cách làm mạch ben ic led quay để nhận được dây rời bên mạch nạp qua nha thanks nhiều em ngán tháo chip lắm gắn vào không chặt

Comment

sao không ai trả lời em vậy

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
                                Theo mình được biết thì bạn phải thử nghiệm từng giá trị time_delay(tức là thay đổi giá trị time_delay trong chương trình rồi nạp vào IC cho mạch chạy thử rồi từ từ điều chỉnh cho thích hợp với mạch led quay của mình(nếu chữ hiển thị ko đầy đủ hoặc ngắt quãng thì giá tri time_delay chưa hợp lý rồi phải thay đổi tiếp.Vì mạch led quay còn khác nhau về tốc độ quay và bán kính nữa mà!
                                Ko// Nếu làm thế thì em đã làm được rồi ak..hi. Em muốn hỏi là khi thay đổi v thì nó tự động thay đổi tg delay. Như led quay bỏ bánh xe máy ấy..hi

Comment

Về tác giả

Collapse

linhquy10 Tìm hiểu thêm về linhquy10

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X