Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mọi người giúp đỡ em về led quay dùng 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mọi người ơi em đã làm xong cái mạch giờ chỉ còn việc viết code thôi phần này e k rành lắm vụ này em lắp theo mạch này Click image for larger version

Name:	6.jpg
Views:	1
Size:	119.3 KB
ID:	1415286 em định gắn zô xe đạp chạy vs tốc độ 15km nhờ mọi ng giúp để em làm kịp giáng sinh sqwps tới, hướng dẫn em phần nạp chữa lun nha, ma em mún làm hiinh dx k mấy cao thủ

Comment

Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
      cách mình nói ở trên là cách làm tuyệt đối và theo tây nó làm thế...mình cũng có thể cho 1 timer tính thời gian quay hết 1 vòng của động cơ ( biết đc động cơ chạy nhanh hay chậm hơn) rồi lấy giá trị timer đếm được để chia lấy giá trị thời gian sáng mỗi led hay mỗi chữ ( cái này chỉ tương đối những cũng ổn )
      cũng tuơng đối là sao bạn, đối với những động cơ chạy ở tốc độ xác định thì không cần phải làm cái việc này chi cho mệt chỉ cần cái ngắt xác định điểm bắt đầu vòng là được. tuy nhiên khi tốc độ nó biến động thì không thể làm theo cách này mà phải liên tục xác định tốc độ của động cơ, cứ sau mỗi vòng lại xác định lại các giá trị tốc độ, tốc độ động cơ không thể thay đổi một cách đột biến được do đó việc tính toán này có thể làm cho hình ảnh không bị giật,...

Comment

thế này nhá...
        khi động cơ chạy thì nóng lên, nó làm tốc độ động cơ thay đổi ( chậm lại )
        nên khi led quay..thì các điểm ảnh cũng như bảng led ma trận.
        nhưng do tốc độ chậm lại làm thời gian 1 vòng tăng => thời gian sáng 1 cột led cũng tăng..=> làm chữ co lại..
        nên người ta phải thêm 1 biến dùng timer đếm xem 1 vòng mất bao nhiêu thời gian...
        rồi lấy thời gian này chia đều cho các cột led hay các chữ...
        chắc chán động cơ quay chậm lại thì biến này sẽ tăng => thời gian sáng cho mỗi cột led sẽ tăng thì chữ sẽ k co lại nữa....

Comment

thật ra ko cần đo tốc độ vòng quay làm gì, chỉ cần xác định cột đầu tiên và cuối cùng cso khớp nhau ko, các bạn có thể dùng thử các phần mềm sau để test(các chương trình sau hoàn toàn ko đo đạc j cả). các mạch và phần mềm free cho mọi người đây, có nhiều phiên bản lắm, tha hồ mà chọn nhá (led gắn quạt, gắn động cơ lớn, nhỏ, gắn xe...)
          đặc biệt là tạo và nạp hiệu ứng bằng phần mềm NNH LQ chạy trên máy tính, xong nạp thẳng vào mạch led bằng cáp usb to com.

xem và tải tại đây:

Comment

Mình mới tìm được 1 trang web mới hướng dẫn làm led quay chi tiết tại đây nha các bạn: http://avclock.com/xemdiendan/2/huon...clock-a-z.html

Comment

Về tác giả

Collapse

linhquy10 Tìm hiểu thêm về linhquy10

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X