Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mọi người giúp đỡ em về led quay dùng 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mọi người giúp đỡ em về led quay dùng 89c51

1.) hôm trước em vừa kiếm được mạch led quay 89c52 hí hửng mua đồ về làm khi đến ra tiệm rồi người ta bảo chỉ có 89c51 em đành mua về rồi giờ không biết làm sao , led thu thì không có led 2 chân led phát lại 2 chân em viết bài này mong anh em diễn đàn giúp em vẽ cái mạch led quay dùng 89c51 với, dùng led thu 3 chân và led phát 2 chân nhá, em không biết vẽ mạch nên nhờ mọi người giúp, em đọc nhiều bài oi nhưng không đúng những gì em có nhờ mọi người giúp
    2.) tiện thể cho em xin mạch nạp luôn, giải thích ic linh kiện luôn em xem mạch này chả hiểu gì luôn Click image for larger version

Name:	AT89C51-52-55.gif
Views:	1
Size:	46.5 KB
ID:	1415287
    3.) Click image for larger version

Name:	6.jpg
Views:	1
Size:	119.3 KB
ID:	1415286
    mọi người cho em biết cái em khoanh tròn đó là gì luôn trả lời những thắc mắc của em nhá thanks mọi người

à mọi người sẵn chỉ cho em cách phân biệt các chân trên ic luôn ic 89c51 đó em cầm ko biết nhìn hướng nào và chân nào luôn

Comment

khoanh tròn đỏ là thach anh đó.
      Email:
      phương trâm sống "như thế vẫn là chưa đủ"

Comment

khoanh tròn đỏ là thach anh đó.đoc chan ic như sau nhìn từ trên lưng tưc là măt chữ và số ơ đầu mỗi ic đều có 1 vòng khuyet hoăc 1 chấm nhỏ lõm. đăt rãnh khuyết hoăc chấm đó quay về phai tay trái và đọc tư hang chân phia dứoi theo chiều ngược kim đồng hồ thư tự là 1 2 3 4.... đếm ngựoc lên 89c52 thì có 40 chân chân 1 o hang dưới đối dien với chan 40 ở hang tren . chân 20 hang dưới đối diện la chân 21 hàng trên xem hinh thì rõ hơn
        Email:
        phương trâm sống "như thế vẫn là chưa đủ"

Comment

Nguyên văn bởi linhquy10 Xem bài viết
          1.) hôm trước em vừa kiếm được mạch led quay 89c52 hí hửng mua đồ về làm khi đến ra tiệm rồi người ta bảo chỉ có 89c51 em đành mua về rồi giờ không biết làm sao , led thu thì không có led 2 chân led phát lại 2 chân em viết bài này mong anh em diễn đàn giúp em vẽ cái mạch led quay dùng 89c51 với, dùng led thu 3 chân và led phát 2 chân nhá, em không biết vẽ mạch nên nhờ mọi người giúp, em đọc nhiều bài oi nhưng không đúng những gì em có nhờ mọi người giúp
          2.) tiện thể cho em xin mạch nạp luôn, giải thích ic linh kiện luôn em xem mạch này chả hiểu gì luôn [ATTACH=CONFIG]56590[/ATTACH]
          3.) [ATTACH=CONFIG]56589[/ATTACH]

mọi người cho em biết cái em khoanh tròn đó là gì luôn trả lời những thắc mắc của em nhá thanks mọi người

à mọi người sẵn chỉ cho em cách phân biệt các chân trên ic luôn ic 89c51 đó em cầm ko biết nhìn hướng nào và chân nào luôn

xem chừng bạn ko phải là người học điện tử
          muốn làm thì ít nhất cũng phải biết các thông số rồi hãy làm chứ bây giờ mà chân ic cũng chưa biết đọc thì thôi chứ đòi làm cái gì?
          bạn nên học kĩ lại rồi hãy tiến hành làm

bạn dùng 51 thì nên xem lại chương trình họ viết cho bạn như thế nào nói chung chương trình viết cho 51 thì chạy tốt trên 52 còn viết cho 52 thì chưa chắc đã chạy được cho 51
          led hồng ngoại 3 chân dễ dùng hơn loại 2 chân ít nhiễu hơn,và tất nhiên là ổn định hơn
          nếu bạn ko mua được led hồng ngoại 2 chân thì có thể dùng quang trở để thay cũng được nhưng phải chú ý chống nhiễu
          chúc bạn ngày mới vui vẻ

MOV NHÀ,ANH
          MOV NHÀ,EM
          ADD ANH,EM

Comment

ko giấu gì mọi người em rất đam mê điện tử nhưng em chỉ mới bắt đầu học gần đây e chỉ mún làm rồi mới nghâm cứu lúc đó sẽ ngộ ra nhiều điều hay,các ae giúp em vẽ cái mạch quay ic 89c51 dùng led thu 3 chân led phát 2 chân em thanks nhiều em rất muốn học hỏi tự mọi nười

Comment

ghi rõ từng thông số giúp em nhá tại em tự học nên vẫn chưa hiểu rõ về việc chọn thông số em đang tìm tài liệu đọc

Comment

Mình cũng tự học thôi, bạn nên tự tìm hiểu những linh kiện phổ biến : Google là ra hết thôi.
                Linh kiện trong mạch led quay cũng không có nhiều : 89C51 ( 52, S51 , S52 ) , thạch anh , tụ gốm 33pF, tụ hóa 10uF, tran NPN,điện trở, led hồng ngoại...
                Làm led quay thì phải có mạch nạp IC nữa chứ, và quan trọng hơn là code ?
                Bạn nên làm những mạch cơ bản trước đã.

Comment

2.) tiện thể cho em xin mạch nạp luôn, giải thích ic linh kiện luôn em xem mạch này chả hiểu gì luôn [ATTACH=CONFIG]56590[/ATTACH]
                  3.) [ATTACH=CONFIG]56589[/ATTACH]
                  Haiz, làm cái này chua còn hơn me dốt. Thiết kế này là biến tướng từ mạch dùng 89C4051, ko chỉ chương trình chua mà phần cứng motor, phần cứng cấp nguồn chua ko kém. Motor làm ko khéo, quay bị rung. Cấp nguồn ko khéo, lúc có lúc ko, còn mắt thu phát ko khéo bị nhiễu.
                  Nhớ hôm bữa làm lại với 18F12550 thiệt hại:
                  - Cháy mất 1 FET driver cái brushless motor 2 cuộn dây, kệ còn 1 cuộn cũng chạy đc.
                  - Đang test ngon lành chuẩn bị quay phim, đế nó rung, sợi dây nguồn đưa lên, đầu mạch phía led vướng vào=> ..... crắc gãy ngang. Chán bỏ luôn hohoho.

Comment

phần moto vs nguồn e ko lo, mạch nạp thì chắc mua về ngâm quá, rối rít cả lên,em nghĩ mạch 89c51 mắc giống 89c52 phải không mấy a,chổ em kiếm ko có con gốm 30p giờ em có thể thay bằng con nào mấy a, ah em định thay con 89c51 bằng socket 40 chân kẹp,khi nào cần kẹp thì để ic lên vậy dể tháo ra tháo dô dx k mấy a

Comment

hoho a chung tài thế mak làm còn thiệt hại chắc em phải học nhiu lắm mới làm được tốt đây hehe, nhờ a giúp đỡ thằng em non này nhìu hơn,em làm chỉ yếu gắn zô xe thôi ko bik chạy 15km/h thấy dx chữ k, em làm từ cái dễ này đễ rút kinh nghiệm từ từ để lên pic làm hình luôn mong mọi người giúp đỡ nhìu hơn

Comment

Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết
                        Mình cũng tự học thôi, bạn nên tự tìm hiểu những linh kiện phổ biến : Google là ra hết thôi.

Linh kiện trong mạch led quay cũng không có nhiều : 89C51 ( 52, S51 , S52 ) , thạch anh , tụ gốm 33pF, tụ hóa 10uF, tran NPN,điện trở, led hồng ngoại...
                        Làm led quay thì phải có mạch nạp IC nữa chứ, và quan trọng hơn là code ?
                        Bạn nên làm những mạch cơ bản trước đã.
                        mạch em đọc thì hiểu nhưng vẫn chưa rõ cách làm ra mạch cho lắm tại mới zô nghề chưa lâu, em thấy mạch ic 89c là cban nhất oy so với pic

Comment

phần moto vs nguồn e ko lo, mạch nạp thì chắc mua về ngâm quá, rối rít cả lên,em nghĩ mạch 89c51 mắc giống 89c52 phải không mấy a,chổ em kiếm ko có con gốm 30p giờ em có thể thay bằng con nào mấy a, ah em định thay con 89c51 bằng socket 40 chân kẹp,khi nào cần kẹp thì để ic lên vậy dể tháo ra tháo dô dx k mấy a
                          mong nhận dx trl sớm

Comment

Bạn này máu nhỉ mới vào mà đã chơi hẳn led wuay rùi.hjc
                            No __ Comment

Comment

Nguyên văn bởi trahanam000 Xem bài viết
                              Bạn này máu nhỉ mới vào mà đã chơi hẳn led wuay rùi.hjc
                              như mình đã nói mình rất đam mê mình chỉ mới làm quen internet 2 năm nay giờ mình mới hik về điện tử gần đây nên tìm hiểu về nó, hihi có tìm hiểu có máu mới có thành công chứ bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

linhquy10 Tìm hiểu thêm về linhquy10

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X