Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quang Báo bằng 89 16 hàng 512 cột và hơn thế nữa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
    bạn này nói chưa đúng. Thực chất đâu phải chỉ 89 làm. Mà 89 chỉ điều khiển thôi.
    Cái này dùng FPGA thì cũng vậy. VIDEO LED vẫn dùng con ATMEGA để điều khiển đấy chứ. Nhưng chỉ điều khiển chứ không SCAN.
    Quét từ RAM ra bằng phần cứng thì phụ thuộc vào 89 để cập nhật data vào RAM.
    Bạn thử cho chạy tốc độ cao xem sao?
    20, 30 điểm/ giây thì 89 bó tay luôn.
    bạn MinhHa nói rất đúng
    xem ra bác đã úng dụng thành công FPGA cho Quang Báo rồi
    ở diễn đàn mình chỉ đưa sô đồ cơ bản thôi còn thực tế khi thành sản phẩm để bán thì phức tạp hơn nhiều
    cho nên sơ đồ này bạn vẫn có thể sử dụng IC số thay thế cho FPGA giúp cho các bạn có cái nhìn tổng thể
    89 chỉ thực hiện việc sắp xếp data
    còn khi quét LED thì sử dụng phần cứng để quét
    tuy nhiên với những úng dụng nhỏ thì các bạn có thể tận dụng luôn PORT 89 để thực hiện
    rất cám ơn sự góp ý thẳng thắn của bạn MinhHa

chúc các bạn thành công
    Last edited by dangdung; 07-08-2008, 10:55.
    Điện thoại:
    email:

Comment

Nguyên văn bởi hightech_uc Xem bài viết
      Bạn dangdung cứ quan tâm đến việc làm sao để tạo xung clock chốt thật nhanh mà ko biết nó chỉ chiếm 1 thời gian rất nhỏ trong việc đưa 1 byte dữ liệu ra (đọc Ram, tăng biến đếm, sắp xếp...), nếu bạn dùng 89C51 mà làm được 512x16 thì cùng lắm chỉ chạy được hiệu ứng phải sang trái...Tôi góp ý thế ko biết đúng ko, bạn đừng tự ái nhé...
      Tôi cũng dùng 89c51 cho quang báo rồi, và nó ko đáp ứng được nhu cầu làm các bảng lớn và nhiều hiệu ứng nên tôi đã chuyến sang AVR...
      đây là một sơ đồ cơ bản để các bạn có thể phát triển
      việc tạo hiệu ứng cho Quang Báo đòi hòi FPGA (bộ đếm dịch LED) phức tạp hơn
      và cũng đòi hỏi các thuật toán của các bạn

việc chuyển qua AVR cũng vậy thôi nếu bạn sử lý data để dịch LED thì cũng bị chậm so với bảng lớn

chúc bạn thành công
      Điện thoại:
      email:

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
        Như vậy con 573 dùng khi ghi data vào RAM. Còn con GAL thì dùng để output data ra các led.
        Dịch một cột là cứ 9 chu kỳ máy phải làm 1 phát. Trong đó mất chu kỳ cho việc đưa SCK xuống 0 rồi 1 đưa SCK lên 1. Như vậy còn 7 chu kỳ máy.
        7 chu kỳ máy này có đủ để làm các việc khác như tính toán hiệu ứng, sắp xếp lại dữ liệu trước khi đưa vào RAM, dịch bit khi mà data đưa vào RAM rất rời rạc, một byte 8 bit mà chỉ xài một bit cho màu xanh và 1 bit cho màu đỏ.
        ở đây mình nói là nó còn dư 7 chu kỳ máy để các bạn làm việc khác
        sơ đồ này 6 bít còn lại dùng cho việc mở rộng nếu bạn muốn tận dụng thì thiết kế thêm bộ phân kênh như sơ đồ đầu tiên minh đưa lên

Theo em, việc cấp xung cho GAL (chân SCK) phải được thực hiện bằng giao động ngoài (thạch anh/bộ chia) để giải phóng 89 ra khỏi việc scan. Chân WR có đưa vào GAL để chống xung đột khi quét và khi ghi vào RAM.

Việc tính toán một hình ảnh hay kí tự (8 bit liên tục) ra thành 8 byte để ghi vào RAM sẽ tốn khá nhiều thời gian cho 89 nhỉ?

Nghe bác DuyPhi nói quét led bằng 89 (mà bác ý chưa biết gì về GAL, Maxplux gì đó đâu) được bảng dài hàng chục mét. Không biết bác này có phải là ông nội của bác BaPhi không nhỉ?
        nếu không làm được thì đã không nói mà nói thì đã làm rồi
        núi này cao có núi khác cao hơn
        một chút thành quả cho bạn xem thử

và video clip:
        http://www.4shared.com/file/58124954...Quang_Bao.html
        chúc các bạn thành công
        Last edited by dangdung; 07-08-2008, 22:42.
        Điện thoại:
        email:

Comment

Bác ơi, có phải dùng trở để hạn dòng vào led không ạ? Cấp dòng dương cho led dùng Ạ, hút dòng âm dùng típ 41, có sợ led bị cháy không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
            Bác ơi, có phải dùng trở để hạn dòng vào led không ạ? Cấp dòng dương cho led dùng Ạ, hút dòng âm dùng típ 41, có sợ led bị cháy không ạ?
            viec quyét led là 50hz và 16 hàng nên thời gian mở đèn là ít
            nên không ảnh hưởng tuổi thọ của led cũng như cháy
            tuy nhiên nếu mới làm thì bạn nên dùng R hạn dòng bởi vì khi bị treo chương trình thì có thể bị cháy
            khi thành công rồi thì bỏ ra
            bạn có thể sử dụng Watchdog để tránh tình trạng này
            chúc các bạn thành công
            Điện thoại:
            email:

Comment

Nghe bác DuyPhi nói quét led bằng 89 (mà bác ý chưa biết gì về GAL, Maxplux gì đó đâu) được bảng dài hàng chục mét. Không biết bác này có phải là ông nội của bác BaPhi không nhỉ?
              DuyPhi không những là ông nội mà còn là ông cố nội nữa là đàng khác, bác "nghiaHa" có thấy DuyPhi làm về quang báo chưa? GAL, hay CPLD là cái gì chắc bác còn không hiểu thì đừng có la lớn??? Người ta không biết GAL, không biết PAL nhưng biết IC số, bộ IC không làm được sao???

Vả lại DuyPhi không biết mà còn mạnh dạn hỏi những gì mình không biết - cái đức tính đó ta nên học chớ có mà lấy ra để chế giễu. Không hay đâu.

Comment

Vì Diễn đàn Không cho phép post hình- vì điều đó vi phạm đến tính quảng cáo- nếu không các bác đã có dịp thưởng lãm một số hình ảnh về quang báo cua Duy Phi, vì 1 số hình post lên đã bị xóa.

Comment

Quang bao

Sao chi có bài số 1 mà ngắn thế,
                  Đại ca post lên đi,
                  xin chân thành cẩm ơn

Anh có thế nhân em làm thày chứ?
                  |

Comment

Bạn dangdung hướng dẫn cho tôi cách sử dụng con ATF16v8b.cảm ơn trước

Comment

Chào các bác!
                      Quét bảng 16 hàng 512 cột(=64byte) bằng 89 có nhiều người làm rồi.Hiện tại với khả năng kém cỏi của mình em mới chỉ quét được cái bảng cao 16 cột,dài 90byte x8= 720 cột,không sử dụng thêm bất cứ cái gì khác ngoài 1 con 89,1 con RAM,1 con EEPROM.Con 89 chạy với thạch anh 24MHZ,sử dụng chế độ X2(6 xung cho 1 chu kỳ máy) và chưa sử dụng SPI để đẩy dữ liệu ra.Chắc chắn dùng SPI của nó thì có lẽ mọi việc dễ dàng hơn nhiều.
                      Ai bảo 89 là không thể?Quan trọng là 89 gì thôi phải không?
                      Thiết kế, sửa chữa PLC,HMI, Servo,biến tần, máy tính công nghiệp
                      Lập trình ứng dụng VĐK, IC logic lập trình được (PAL,GAL, FPGA...)
                      DT:098 861 4347

Comment

chào các bác.
                        em thắc mắc 1 ít thế này mong mọi người jup tí.đối với 1 bảng ma trận led dài khoảng 2m và có 16 hàng thì ta phải quét theo cả hàng và cột.vậy trong một thời điểm thì chỉ có một LED được sáng thôi ,vậy tại sao phải sử dụng tới em TIP41 để mở dòng cho bảng?
                        và giả sử ta có 16 hàng và 400 cột thì ta có 16 x 400 = 6400 led.như vậy thì có phải là 1 con led đó chỉ được sáng với mức là 1/6400 công xuất thực không?vậy làm thế nào để led có thể sáng hết công xuất?

em hỏi có phần hơi NGU .các bác thông cảm,em mới tập tọe nên không biết nhiều về cái này lắm,mong mọi người chỉ giúp
                        thanks

Comment

Người ta quét theo hàng hoặc theo cột chứ không thể cả hai cùng lúc.
                          Để làm những bảng lớn như bác nói thì người ta quét theo hàng
                          Bác có 16 hàng, như vậy người ta (thường) chia làm 2 lần 8 hàng. Như vậy một hàng sáng trong 1/8 tổng thời gian chứ không phải là 1/6400.

Bác nghiên cứu tiếp đi, cái vụ này nhiều chuyện hay để bàn.
                          Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                          Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Sẵn đây các bác cao thủ cho em hỏi tí.
                            Làm thế nào để đưa mã dữ liệu vào bảng quang báo 16 hàng khi mà 89c51 ko có thanh ghi 16 bit(Quang báo chữ chạy từ phải sang trái,chữ có chiều cao hết 16 hàng của led).
                            Chắc là phải dùng 2 bảng mã mới đủ để tạo thành chữ cao 16 hàng phải ko các bác?
                            Mong các bác chỉ giáo.
                            Thanks các bác!

Comment

Nguyên văn bởi digital83 Xem bài viết
                              Sẵn đây các bác cao thủ cho em hỏi tí.
                              Làm thế nào để đưa mã dữ liệu vào bảng quang báo 16 hàng khi mà 89c51 ko có thanh ghi 16 bit(Quang báo chữ chạy từ phải sang trái,chữ có chiều cao hết 16 hàng của led).
                              Chắc là phải dùng 2 bảng mã mới đủ để tạo thành chữ cao 16 hàng phải ko các bác?
                              Mong các bác chỉ giáo.
                              Thanks các bác!
                              Các bảng quang báo được quét theo hàng nên dữ liệu được bơm vào là data của các cột.
                              Bảng bác có 16 hàng thông thường người ta sẽ chia làm 2 phần mỗi phần 8 hàng. Tại mỗi thời điểm sẽ có 1 trong 8 hàng của mỗi phần được sáng. Tức là 2 hàng trên tổng cộng 16 hàng được sáng.
                              Với các bảng lớn hơn 16 hàng người ta cũng làm như vậy.
                              Chúc vui.
                              Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                              Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi dangdung Xem bài viết
                                nếu không làm được thì đã không nói mà nói thì đã làm rồi
                                núi này cao có núi khác cao hơn
                                Thích nhất là câu nói này của bác . Mong bác sẽ có thêm nhiều bài hay cho anh em học hỏi. Chúc bác mạnh khỏe. Thân
                                Và con tim đã vui trở lại ....

Comment

Về tác giả

Collapse

dangdung Tìm hiểu thêm về dangdung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X