Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quang Báo bằng 89 16 hàng 512 cột và hơn thế nữa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cho em hỏi là nếu em làm 1 cái bảng nhỏ, chỉ 20 con matrix (16 x 80) thì dùng quét cột có ổn không ạ? Em định sẽ dùng các con 74154 để quét cột. Quét như thế thì độ trễ của cột đầu tiên và cột cuối cùng trong khoảng bao nhiu thì ko bị giật??? Mấy bác giúp em để có hướng làm nha, thanks rất nhiều!!!

Comment

Nếu chúng ta thực hiện quét cột thì sẽ dể dàng hơn đấy. Nhưng mà sẽ gặp phải trở ngại là led của chúng ta sẽ bị mờ đi do thời gian phát sáng của nó ngắn quá. Nếu tìm được Led có độ sáng cao thì chúng ta vẩn có thể làm được. Các bạn có biết cái Tivi CRT của chúng ta không ? nó quét với 255 hàng đó nhưng mà nó vẩn đảm bảo được độ sáng đó.
      Đường đi khó không gì ngăn sông cách núi
      Mà khó vì không tiền để vượt núi vượt sông

Comment

Nguyên văn bởi vu4096 Xem bài viết
        Nếu chúng ta thực hiện quét cột thì sẽ dể dàng hơn đấy. Nhưng mà sẽ gặp phải trở ngại là led của chúng ta sẽ bị mờ đi do thời gian phát sáng của nó ngắn quá. Nếu tìm được Led có độ sáng cao thì chúng ta vẩn có thể làm được. Các bạn có biết cái Tivi CRT của chúng ta không ? nó quét với 255 hàng đó nhưng mà nó vẩn đảm bảo được độ sáng đó.
        525 hàng đối với hệ NTSC, 625 hàng đối với hệ PAL
        More friends more foods

Comment

Chào
          Để đưa dử liệu ra các cột của matrận led thì mình thấy các bạn dùng phương pháp dịch từng bit với thanh ghi dịch thì có vẽ vất vã quá. Mình có một ý tưởng như thế này các bạn xem thử nha. Ta không dùng thanh ghi dịch 573 nữa mà thay vào đó là một con 89C51. Con 89C51 Master là con mà chúng ta kết nối với Ram ngoài để xử lý hiển thị. Còn các con 89C51 slave khác là các con dùng để đưa dử liệu ra các cột. Mổi con 89C51 slave thì điều khiển được 1 modun gồm có 2 led ma trận 8x8 ( 16 hàng 8 cột ) . 1 port dùng cho màu đỏ, 1 port dùng cho màu xanh. Ví dụ Bảng của chúng ta có 16 hàng 128 cột thì chúng ta sẽ có 16 modun. Như vậy chúng ta sẽ có 1 con 89 Master và 16 con 89Slave. Việc kết nối chúng lại với nhau thì thì chúng ta dùng chế độ 2 của port nối tiếp và kết hợp với ngắt để truyền nhận dử liệu ( Gọi là truyền thông đa xử lý ) . Như vậy giữa các modun với nhau chúng ta chỉ liên kết bằng 2 đường dây mà thôi ( TXD và RXD ) còn phần hàng thì là 16 đường.
          Giá của con 89C51 hiện tại ở ngoài Nhật tảo nếu mua trên 10 con thì chỉ có giá 14000 đồng mà thôi.
          Ừ ha , Tại sao hàng chúng ta không làm như vậy được nhỉ. Lúc đó mổi modun thì có 2 con 89 , 1 con hàng, 1 con cột và các modun liên kết với nhau chỉ với 4 đường dây mà thôi. Theo mình nghĩ thì chương trình sẽ không chiếm thời gian lắm đâu.

Comment

Cách làm như sau: đầu tiên là chúng ta gởi dử liệu hàng đi trước. tất cả 16 con 89 slave sẽ nhận được dử liệu 16 bit ( 2 byte , 16 hàng ). sau đó chúng ta gởi đi 16 byte ( 128 cột) dử liệu cột đến 16 con 89 slave. sau đó delay cho nó 1 thời gian rồi sau đó tiếp tục quét hàng kế tiếp.

Comment

Bác NgaiHa cho em hỏi tí.
              Trước giờ em hiểu cột của led là các chân Anode chung.Hàng là các chân màu xanh và màu đỏ.
              Các chân cùng màu em nối lại tạo thành một hàng(làm thử khoảng 8 hang x 6led).
              Em sẽ quét các cột và cấp data cho hàng.
              Không biết e định nghĩa hàng và cột như vậy có đúng ko nhỉ?
              Hôm trước anh NgaiHa có nói quét theo hàng(Bảng 16 hàng).
              Nếu mình quét theo hàng thì mình sẽ chọn màu led cách nào hả anh?(hay ý anh lúc này là các chân anode chung của led đươc lấy nằm ngang để tạo thành hàng).
              Và khi quét led theo hàng thì mình sẽ đưa data vào cột như thế nào vậy anh?
              Mong các anh nói rõ dùm đàn em này tí nhé.
              Chúc vui!

Comment

Hàng là những chân Anode chung đó, Tại một thời điểm thì chỉ có 1 hàng phát sáng mà thôi. Ví dụ nếu bảng có 128 cột ( 16 matrận 8x8 ) thì dử liệu hàng là 16 byte. nếu có 16 hàng thì 16 x16 là 256 byte. vì nhiều như vậy nên người ta mới phải dùng ram ngoài.

Comment

Nguyên văn bởi digital83 Xem bài viết
                  Bác NgaiHa cho em hỏi tí.
                  Trước giờ em hiểu cột của led là các chân Anode chung.Hàng là các chân màu xanh và màu đỏ.
                  Các chân cùng màu em nối lại tạo thành một hàng(làm thử khoảng 8 hang x 6led).
                  Em sẽ quét các cột và cấp data cho hàng.
                  Không biết e định nghĩa hàng và cột như vậy có đúng ko nhỉ?
                  Hôm trước anh NgaiHa có nói quét theo hàng(Bảng 16 hàng).
                  Nếu mình quét theo hàng thì mình sẽ chọn màu led cách nào hả anh?(hay ý anh lúc này là các chân anode chung của led đươc lấy nằm ngang để tạo thành hàng).
                  Và khi quét led theo hàng thì mình sẽ đưa data vào cột như thế nào vậy anh?
                  Mong các anh nói rõ dùm đàn em này tí nhé.
                  Chúc vui!
                  Chuyện định nghĩa hàng hay cột thì do chủ quan, ta xoay con led chiều nào thì sẽ có hàng và cột tương ứng.
                  Đã làm led ma trận thì nên bỏ khái niệm quét theo cột vì những hạn chế không thể khắc phục.
                  Do đó ta chỉ nói đến việc quét theo hàng.
                  Như vậy các hàng sẽ là các chân anot chung (cấp nguồn dương) và các cột sẽ là các chân xanh và đỏ (ta sẽ cho nó xuống mass).

Ở các mạch led ma trận hiện nay người ta cấp nguồn bằng fet và xuất data bằng 74595. Tất cả đều dùng IC dán nên mạch rất nhỏ và gọn.
                  Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                  Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi vu4096 Xem bài viết
                    Chào
                    Để đưa dử liệu ra các cột của matrận led thì mình thấy các bạn dùng phương pháp dịch từng bit với thanh ghi dịch thì có vẽ vất vã quá. Mình có một ý tưởng như thế này các bạn xem thử nha. Ta không dùng thanh ghi dịch 573 nữa mà thay vào đó là một con 89C51. Con 89C51 Master là con mà chúng ta kết nối với Ram ngoài để xử lý hiển thị. Còn các con 89C51 slave khác là các con dùng để đưa dử liệu ra các cột. Mổi con 89C51 slave thì điều khiển được 1 modun gồm có 2 led ma trận 8x8 ( 16 hàng 8 cột ) . 1 port dùng cho màu đỏ, 1 port dùng cho màu xanh. Ví dụ Bảng của chúng ta có 16 hàng 128 cột thì chúng ta sẽ có 16 modun. Như vậy chúng ta sẽ có 1 con 89 Master và 16 con 89Slave. Việc kết nối chúng lại với nhau thì thì chúng ta dùng chế độ 2 của port nối tiếp và kết hợp với ngắt để truyền nhận dử liệu ( Gọi là truyền thông đa xử lý ) . Như vậy giữa các modun với nhau chúng ta chỉ liên kết bằng 2 đường dây mà thôi ( TXD và RXD ) còn phần hàng thì là 16 đường.
                    Giá của con 89C51 hiện tại ở ngoài Nhật tảo nếu mua trên 10 con thì chỉ có giá 14000 đồng mà thôi.
                    Ừ ha , Tại sao hàng chúng ta không làm như vậy được nhỉ. Lúc đó mổi modun thì có 2 con 89 , 1 con hàng, 1 con cột và các modun liên kết với nhau chỉ với 4 đường dây mà thôi. Theo mình nghĩ thì chương trình sẽ không chiếm thời gian lắm đâu.
                    - Thiết kế một bảng led ma trận phải tính đến chuyện mở rộng bảng sau này. Board của em quét được 16, 32, 48 hàng, số cột khoảng vài trăm mà chỉ to bằng bàn tay. Bác mới có 16 hàng mà tới 17 con MCU thì...
                    - IC dịch là 74595 hoặc 4094 chứ không phải 573 (là IC chốt).
                    - Đối với họ AVR, với thạch anh 16MHz, tốc độ truyền dữ liệu bằng spi cứng là 4Mb (bốn mêga bit) thì mới đủ thời gian để dịch dữ liệu. Nếu dùng TXT, RXD chỉ có vài chục kilo bit thì bõ bèn gì, chưa kể thời gian ta lập trình nhận từng bít rồi xử lý.

Các bác nên đọc bài tutorial về led ma trận em viết trong luồng về AVR. Đó là cách thiết kế của nhiều mạch quang báo đang có mặt trên thị trường. Điểm khác là người ta phun dòng bằng fet, còn ở đây trong tutorial em dùng trans B562.
                    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Cảm ơn anh NgaiHa nhiều.
                      Qua bài viết của anh em đã hiểu thêm những điều chưa biết về quang báo.
                      Chúc anh cuối tuần vui vẻ!

Comment

Dùng Mosfet chứ. fet thì không làm được.

Comment

GAL16v8b hay ATF16v8b

Hi Dung,

Trong bo dkhiển của bạn, thấy có con GAL16v8b , cho hỏi con này dùng để làm gì trong fan dkhiển led ? LẬp trình khó không, tui thấy có 1 vài topic củng có nói về con này nhưng chỉ nói chung chung, không nói được chức năng nhiệm vụ của con này. Nếu không dùng con này thì dùng loại IC nào khác thay thế?
                          Bạn có thể cho 1 ví dụ để giải thích rỏ hơn chức năng của nó trong fan led của bạn.

Cảm on nhiều

Comment

Chào bác, một bộ như vậy hết bao xiền vậy?

Comment

bac oi . chi jup em với . em định làm 1 bảng 10 con led matrix 2 mau thi làm thế nào hả bác .
                              em cảm ơn bác trước nghe

Comment

uh quên em định làm con 8951 hay 8952 bác . em kô biết pic baoc oi . giúp em với nghe

Comment

Về tác giả

Collapse

dangdung Tìm hiểu thêm về dangdung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X