Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về điện trở cho transitor?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về điện trở cho transitor?

Mấy bác cho em hỏi là em dùng con transitor PNP A1013, em biết muốn cho con này hoạt động thì phải kích mức 0 từ con 89c52 vào chân B của con transitor, nhưng ngừoi ta đấu them con trở 1K vào thêm giữa 2 chân để làm gì hả mấy bác và mấy bác có công thức tính trở này không chỉ em với thank mấy bác nhiều lăm!
    Ảnh sơ đồ:
    Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	35.0 KB
ID:	1415513

Mục đích của người ta là để kích trans rơi vào cùng bão hòa & đồng thời hạn dòng kích đi qua chân vđk. Nếu mà đúng thì cần phải thêm 1 con trở mắc nối tiếp với LED nữa
    + Cách tính điện trở nối tiếp với LED: Rc = (VCC -VCEsat -Vled)/Iled. VCEsat thì khoảng 0.2V, Vled thì tùy loại tầm 2.5 -3V. Iled thì khoảng 20mA
    + Cách tính điện trở cực B: Điều kiện để rơi vào bão hòa Beta*Ib > Ic. Trong đó Ic = Iled = 20mA. Beta thì bác tìm trong datasheet, tùy loại trans nó có Beta (hfe) khác nhau. -> dòng Ib cần thiết để kích trans rơi bão hòa, nên chọn Ib vừa đủ thôi, ko cần lớn quá tầm nhỏ hơn 1mA là đc. -> Rb = (VCC-VEBsat)/Ib. VEBsat khoảng 0.7V
    Hy vọng là hữu ích cho bạn

Comment

Cái này thực ra là có tính toán đó bạn ạ. Tuy nhiên chủ yếu dùng điện trở bao nhiêu là do thói quen và kinh nghiệm. Mình có thể tính tương đối như thế này nhé: Mình lấy ví dụ trên transistor NPN c828, có hệ số khuếch đại beta = 70 - 140.
      Điện áp điều khiển cực B: 0-5V.
      Dòng điện Ic 20mA (cho sáng 01 con LED).
      Ib = Ic/beta(min) = 20mA/70 = 0.28mA
      Do Ib = Vb/Rb = (5 - 0.7)/Rb 0.7V là sụt áp trên BE
      --> Rb = 4.3V/0.28mA = 15357 ohm = 15K
      Bạn xem cho nhận xét nhé

Comment

Thank mấy bác nha, hi

Comment

ban cho mình hỏi: để tính con tip42c, minh xuat từ VDK ra mưcc thấp qua Rb qua tip42c, hệ số HFE 15 - 75, tip 42 điều khiền 20 led , 4 nối tiếp với nhau thành 5 nhánh , rồi mắc song song với nhau thì tính sao ạ? mong dc giúp đỡ

Comment

Về tác giả

Collapse

nbaoic Tìm hiểu thêm về nbaoic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X