Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách đấu led đơn thành 7 đoạn lớn?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách đấu led đơn thành 7 đoạn lớn?

Mấy bác cho em hỏi em muốn làm cái mạch đồng hồ định dùng led đơn ghép thành cái led 7 đoạn lớn thì làm sao, dùng transitor nào, cách đấu led nữa em định dùng 5 con led đơn nối tiếp thành 1 thanh của led 7 đoạn?
    bác nào biết chỉ em với, em cảm ơn nhiều lắm!

bạn đấu 4 con thui 5 con nó thiếu áp sáng không rõ đâu tùy từng loại led có thề đấu 3 con (12v) nếu bạn muốn đấu thành led 7 đoạn thỉ + chung hay âm chung 4 con nối tiếp sau đó theo thứ tự như con led 7 đoạn a b c d e f g nếu + chung thì nối + led lại còn các đấu âm mồi đoạn 1 cồng thì bạn có 7 chân như led 7 đoạn a b c d f g nếu - chung thì nối âm tất cả led lại còn + mổi đoạn là a b c d e f g đơn giản nhưng bạn cần tìm hiểu con led bảy đoạn đã đóng gói sẳn hiểu được nguyên lý là đấu được không có gì khó cả còn tran si tor tùy bạn đáu nó lớn hay nhõ nếu nhỏ sài b562 là vừa nếu lớn kiếm con khảong 2A là ok

Comment

về sơ đồ chân con led7 đoạn thì mình nắm đc rồi, nhưng cách đấu 5 con led nối tiếp nhau thành 1 thanh thì dùng cách nào, mình dùng transitor a1013 câu nguồn 5v vô thì thiếu áp nên led ko sáng đc, còn câu 15v vào đệm thì nó cứ sáng luôn à, bạn nói rõ hơn cho mình đc ko.

Comment

kết hợp mắc song song + nối tiếp đi bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

nbaoic Tìm hiểu thêm về nbaoic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X