Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ làm led matrận 8x64

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ làm led matrận 8x64

Tình hình là mình đang tập làm led matrix 8x64.Mình có lên mạng và tìm được một mạch nguyên lý và code cũng đơn giản.Mô phỏng thì chạy nhưng mình thấy mạch đó chỉ sử dụng 3 con 74hc595 nối với 24 chân của led matrix vô 24 chân của 89c51 và 8 chân điều khiển nối với 1 port của 89c51.Mình đang thắc mắc là một số mạch trên mạng nó có nối với transistor đệm dòng còn mạch này thì không có dùng .Xin mọi người tư vấn là có nên vẽ mạch như thế không hay phải cần có transistor và nếu có tran thì mình nên nối thế nào cho đúng ^^.

Mạch thế này thì bạn dùng 3 con 595 để xuất dữ liệu hàng cho 4 led matrix,các bạn dùng 1 Port của 89xx để quét cột cho cả 4 led,cột của led thì tích cực mức 1,hàng thì tích cực mức 0,nối tran để cấp dòng cho led thì mới sáng được.Dùng tran A1013,cực E nối Vcc,cực B nối với chân con vđk qua 1 con trở 220R,cực C nối với Anot của các cột led qua 1 con trở cỡ chục Ohm
    vanduc0211@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi viboyth.haui Xem bài viết
      Mạch thế này thì bạn dùng 3 con 595 để xuất dữ liệu hàng cho 4 led matrix,các bạn dùng 1 Port của 89xx để quét cột cho cả 4 led,cột của led thì tích cực mức 1,hàng thì tích cực mức 0,nối tran để cấp dòng cho led thì mới sáng được.Dùng tran A1013,cực E nối Vcc,cực B nối với chân con vđk qua 1 con trở 220R,cực C nối với Anot của các cột led qua 1 con trở cỡ chục Ohm
      Nói như bạn thì cũng hơi hơi giống sơ đồ led cube rồi.Dùng tran vừa đệm dòng vừa có tác dụng đóng mở cho mạch.Cám ơn nhé ^^

Comment

Nguyên văn bởi phanthienvu Xem bài viết
        Nói như bạn thì cũng hơi hơi giống sơ đồ led cube rồi.Dùng tran vừa đệm dòng vừa có tác dụng đóng mở cho mạch.Cám ơn nhé ^^
        Xin lỗi,mình nhầm chỗ 595,phải 4 con cho 4 led .ĐÚng rồi bạn ạ,led cube thì cũng dùng phương pháp này, chẳng hạn với led cube cạnh 8 thì dùng tran điều khiển lớp ngang,dùng 8 IC 595 để quét mã hiển thị
        vanduc0211@gmail.com

Comment

Xin lỗi,mình nhầm chỗ 595,phải 4 con cho 4 led .ĐÚng rồi bạn ạ,led cube thì cũng dùng phương pháp này, chẳng hạn với led cube cạnh 8 thì dùng tran điều khiển lớp ngang,dùng 8 IC 595 để quét mã hiển thị
          Theo bạn thì chỉ cần có 8 tran A1013 nối vào 8 đường thôi phải không?Mình cũng hỏi 1 người về cách dùng tran thì người đó bảo phải dùng 2 con tran mắc darlington và phải thêm 1 con TIP nữa.Mình cũng đang phân vân điều này.^^

Comment

Theo mình thì với led cạnh 8 thì mỗi lớp có 64 led,dùng TIP là tốt nhất,Dòng Ic của nó trung bình là 6A,trong khi tại mỗi thời điểm nếu cho cả 64 led kia sáng hết với dòng 15mA mỗi led chẳng hạn thì cần dòng: 15*64= 960mA
            vanduc0211@gmail.com

Comment

Theo mình thì với led cạnh 8 thì mỗi lớp có 64 led,dùng TIP là tốt nhất,Dòng Ic của nó trung bình là 6A,trong khi tại mỗi thời điểm nếu cho cả 64 led kia sáng hết với dòng 15mA mỗi led chẳng hạn thì cần dòng: 15*64= 960mA
              Chà có vẻ hơi căng về phần cấp nguồn nhỉ.Mình thì chỉ muốn tránh đụng đến nhiều linh kiện mà thế này thì phải học thêm cách sài TIP với con U .. gì đó .Khổ ghê ^^.

Comment

Nguyên văn bởi phanthienvu Xem bài viết
                Chà có vẻ hơi căng về phần cấp nguồn nhỉ.Mình thì chỉ muốn tránh đụng đến nhiều linh kiện mà thế này thì phải học thêm cách sài TIP với con U .. gì đó .Khổ ghê ^^.
                Ặc,làm mạch mà ko đụng đến lk thì đụng đến cái gì hả bạn. Cũng chỉ là vấn đề con tran cấp được dòng bao nhiêu thôi mà
                vanduc0211@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

phanthienvu Tìm hiểu thêm về phanthienvu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X