Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ASM cho 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ASM cho 8051

hic, lên forums em thấy các anh viết C nhiều quá.em mới học VDK, sử dụng ASM.em có nhiều điều muốn hỏi quá mong các anh chỉ giúp.
    em viết một đoạn mã đơn giản để hiển thị số 4 và số 0.sử dụng phương pháp quét led,nhung mà khi cho chạy mô phỏng thì hai số 4 và 0 không hiển thị mịn mà cứ nhấp nháy.em không hiểu.các anh giúp em với
    đây là đoạn mã:
    ;=============================
    chinh:
    Mov A,#0C0h
    mov P2,A
    clr P1.0
    call delay
    setb P1.0
    mov A,#99h
    mov P2,A
    clr P1.1
    call delay
    setb P1.1
    sjmp chinh
    ;----------------

ORG 300h;
    delay: MOV R1,#80
    again: MOV R2,#100
    here: DJNZ R2,here
    DJNZ R1,again
    ret
    END
    ;====================
    đây là cách mắc mạch của em:
    Attached Files

Bạn thử cho thời gian delay lớn hơn nữa xem sao.
    Và kết hợp lênh cho tắt 7 đoạn của led

Comment

thời gian mô phỏng của phần mềm thường không đáp ứng được với tần số lớn, đặc biệt là quét hiển thị
      bạn cứ làm mạch thật là chạy ok thôi
      mình đã làm quét led ma trận và quét led 7 đoạn chạy mô phỏng không rõ nét
      nhưng chạy trên mạch thực tế rất ngon lành
      chúc bạn thành công nha!
      0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
      ||
      PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

tốt nhất bạn nên sữ dụng phần mếm mô phỏng Sim51 để xem... như thế hay hơn là bạn dùng protues.

Comment

cảm ơn các anh nhiều. em rất vui khi nhận đựoc sự gúp đỡ góp ý của các anh.

Comment

Hình của bạn chọn LED thường không phải Led quét cho nên khi dùng phương pháp quét nó không sánh như ý là phải rồi.
            Tôi cho chạy mô phỏng mấy chục con led cũng có vấn đề gì đâu.

Comment

hic.ban co the noi ro hon cho minh biet trong proteus thi led quet la led the nao duoc khong.thanks ban nhieu

Comment

quét led thực chất là dùng để đánh lừa mắt người. vì khả năng nhận thấy thay đổi tối đa là 24 hình/s, do đó nếu trong 1s ta làm nhấp nháy led hơn 24 lần thì xem như là led sáng liên tục(do ta chẳng phân biệt được)
                đối với mạch của bạn thì chỉ có 2 con led 7 đoạn.nếu muốn quét 30 lần/1s thì ta có thể delay dến 15ms.
                SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Dùng thằng proteus khi mô phỏng quét led thì ko đúng so với thực tế lắm. Chẳng hạn nếu muốn làm một cái mạch hiển thị gồm 6 led thì trong proteus phải chọn lấy con led 7 đoan dạng thanh gồm 6 con chung với nhau thì mới chạy được, nếu lấy led rời thì mạch sẽ nhấp nháy lắm.

Comment

anh có thể nói rõ hơn cho em bít là nên dùng phàn mềm mô phỏng nào không ạ?
                    hiện tại em chỉ biết dùng proteus.em thấy mọi ngừoi nói dùng sim51 ,nhưng em tìm mãi chẳng dow được.ai có link hoặc phần mềm nào khác chỉ dùm em được không ạ

Comment

Nguyên văn bởi damhaicnn Xem bài viết
                      anh có thể nói rõ hơn cho em bít là nên dùng phàn mềm mô phỏng nào không ạ?
                      hiện tại em chỉ biết dùng proteus.em thấy mọi ngừoi nói dùng sim51 ,nhưng em tìm mãi chẳng dow được.ai có link hoặc phần mềm nào khác chỉ dùm em được không ạ
                      Tốt hơn hết là bác cắm nó trên 1 board test thử thì hay hơn !

Comment

bạn xem proteus có thông báo "Simulation's not running in real time due to exssesive CPU load" không (ô Message(s) ở dưới cùng đó) . Mình mô phỏng cũng hay thường bị lỗi này, gắn vào mạch là chạy ngon thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

damhaicnn Tìm hiểu thêm về damhaicnn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X