Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điếu khiển băng chuyền cần giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điếu khiển băng chuyền cần giúp

em đang làm băng chuyền điếm sản phẩm. Phần chương trình điếm thì em viết xong rồi... nhưng còn phần điều khiển động cơ cho băng chuyền thì em không biết viết. Em muốn điếm đến 20 thì băng chuyền ngưng ( điếm lên và điếm xuống thì cũng như thế.) em sữ dụng động cơ DC với nguồn là 12V.
    Bác nào biết viết giúp em với.

Trả lời về mạch băng truyền đếm sản phẩm

Nguyên văn bởi ngtvirus Xem bài viết
    em đang làm băng chuyền điếm sản phẩm. Phần chương trình điếm thì em viết xong rồi... nhưng còn phần điều khiển động cơ cho băng chuyền thì em không biết viết. Em muốn điếm đến 20 thì băng chuyền ngưng ( điếm lên và điếm xuống thì cũng như thế.) em sữ dụng động cơ DC với nguồn là 12V.
    Bác nào biết viết giúp em với.
    Tớ xin hỏi cậu có viết sai chính tả không ? chữ "điếm sản phẩm " hay là "đếm sản phẩm"tớ thực sự không hiểu.Ngày trước tớ làm qua về mạch đếm sản phẩm rồi.Nếu yêu cầu cậu cần chỉ là đếm sản phẩm thôi thì đơn giản mà.Tớ đang không hiểu cậu thiết kế mạch thế nào. Chứ dùng PLC để cho mạch hoạt động chẳng phải nó có các đầu tín hiệu ra cho động cơ của cậu sao?Trong PLC có rất nhiều lệnh để điều khiển cho thiết bị sử dụng của cậu .Vì vậy vấn đề mấu chốt chỉ là ở cậu up chương trình cho PLC như thế nào thôi mà.

Comment

Bạn phải nói rõ hơn là bạn dùng VXL hay PLC thì mọi người mới giúp được chứ.
      Và yêu cầu điều khiển động cơ như thế nào.
      Bạn hỏi lại rõ hơn chắc sẽ có người giúp thôi.
      Chào bạn!

Comment

em xin lỗi các bác....
        em xin bổ sung thêm thông tin: em làm đếm sản phẩm bằng vi xử lý loại 89c51... phần cứng thì em làm xong rồi dối với mặt đếm. Em nay đan cần mạch nguyên lý và chương trình điều khiển động cơ, em muốn nó đếm lên 20 hay xuống 20 thì ngắt không hoạt động nữa, muốn làm lại thì reset. em làm mô phỏng rồi mà chẳng đâu ra đâu hết. bác nào biết giúp dùm em... Em sắp phải nộp bài tập rùi....

Comment

Mình thấy nó cũng đơn giản thôi mà bạn.
          Bạn cứ thiết kế phần cứng cấp nguồn điều khiển động cơ riêng.Và bạn cứ lấy tín hiệu từ 89c51 kích vào mạch đó là được thôi.
          Chắc chắn là trong mạch điều khiển đó phải có :Tran,R,....rồi.
          Bạn vẫn chưa nói rõ yêu cầu lắm.

Comment

em biết... nhưng không biết dùng loại nào cho ổn, vả lại cái mạch khuếch đại dòng cho động cơ thì không biết mắc như thế nào. nói chung thì phần này em mù. anh nào có thì cho em xin.

Comment

Bạn cứ dùng con H1061(NPN),hoặc TIP41(NPN),hoặc TIP(PNP) với vài con điện trở để tạo ra mạch cấp dòng cho động cơ là OK.
              Tất nhiên là bạn phải lấy tín hiệu từ VXL để cấp vào cực B của tran để nó dẫn điện nhé bạn.
              Nếu bạn sử dụng động cơ loại nhỏ tí(làm mô hình) thì mấy con này chạy vô tư.
              Chúc thành công.

Comment

nếu động cơ có hãm thì đóng cắt trực tiếp cũng được,dùng một role
                khi role hút thì băng truyền chạy
                khi role nhả thì băng truyền dừng lại
                role được điều khiển bằng tín hiệu từ VXL
                chúc bạn thành công
                0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                ||
                PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Về tác giả

Collapse

ngtvirus Tìm hiểu thêm về ngtvirus

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X