Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về tụ 33p và thạch anh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em đã test trên mạch gắn 32 led nối với 32 cổng ra của vdk nhưng khi nạp code oke nhưng chạy thì ko dc cũng code đó mạch đó nạp code vô con mới thì 32 led lại chạy đẹp ( em nạp code trái tim )

Comment

Mcu

Mình đã gọi cho ông thầy ở Nam Định hỏi về vấn đề này ông ếy bảo tuy nạp được code ( code ko lỗi ) mà lắp vào mạch mà ko chạy thì cũng có thể VĐK đã die.

Comment

Nguyên văn bởi maingochoc Xem bài viết
        Mình đã gọi cho ông thầy ở Nam Định hỏi về vấn đề này ông ếy bảo tuy nạp được code ( code ko lỗi ) mà lắp vào mạch mà ko chạy thì cũng có thể VĐK đã die.
        89 muốn nạp đc thì mạch dao động của nó phải chạy, CPU phải chạy, I/O phải có khả năng xuất nhập khi đó quá trình nạp và verify mới ko báo lỗi. Nếu nạp đc, verify ko lỗi thì tại sao lại chết. Muốn biết chắc ăn thì kiếm 1 cái mạch nạp // cho 89 để thử.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
          89 muốn nạp đc thì mạch dao động của nó phải chạy, CPU phải chạy, I/O phải có khả năng xuất nhập khi đó quá trình nạp và verify mới ko báo lỗi. Nếu nạp đc, verify ko lỗi thì tại sao lại chết. Muốn biết chắc ăn thì kiếm 1 cái mạch nạp // cho 89 để thử.

bạn nói đúng nhưng chưa hết trong quá trình viét code mình dùng chân nào thì yêu cầu chân đó phải còn,khi vào mạch nạp thì nhưng chân mình dùng nó mới đòi hỏi còn lại ko sao,nhưng các chân như 9,20,40,31 bát buộc phải còn,
          vd: bạn chỉ cần dùng chân 1,2,3 thì những chân khắc bạn có thể ko cho vào mạch trừ nhũng chân mà mình kể là chân hệ thống đó,ko riêng gì nạp song song hay nối tiếp gì hết

quá trình nạp cũng là quá trình hoạt động bình thường của VDK, nếu nạp và verify ko bị lỗi thì chỉ có thể mạch sai cái gì đó thôi. Đối với 89C nạp và verify ko lỗi thì phần lớn các I/O còn tốt. Riêng 89s có thể 1 số I/O chết nhưng các chân nạp ISP còn tốt và dùng mạch nạp ISP thì các chân chết có thể ko chạy thôi.
          có thể ban chưa gặp trường hợp này nhưng tôi cũng đã gặp 2 em như thế này rồi,tôi đã hỏi thầy dạy của tôi thầy bảo là chíp bị khoá,cho nạp chứ ko cho xuất
          lúc nào ba gặp rồi ban sẽ hiểu tại sao lại khó giả thích như vậy
          tôi còn gặp trường hiopwj nạp vào báo thành công mà nó chạy chương trình cũ nữa kìa,nó chỉ chopheps nạp 1 lần những lần sau nạp nó cũng báo thành công nhưngnos vẫn chạy y chang chương trình nạp lần đầu đó

Ừhm. Mình cả tối hwa tìm lỗi ở phần cứng nhưng vẫn bt,MCU thì nạp code vẫn ok.
          Lắp vào mạch thì tịt.
          Mình lại ko kòn Mcu nào để thay ms đau.
          bạn nên cố gắng tìm em khắc thay vào để em đó làm kỉ niệm

MOV NHÀ,ANH
          MOV NHÀ,EM
          ADD ANH,EM

Comment

lắp thêm tụ để cho nó chạy ổn định hơn thì phải ! giá trị tụ được ghi trong datasheet là 30pF=>40pF nên khi lắp thì nên chọn trong khoảng này la ngon

Comment

Thank.

Như bạn nói thì mình phải cất đi làm kỉ niệm 3 em vđk rùi.
              Hì.

Comment

Mcu

Cái mạch cũ của mình lúc đầu vẫn chạy.
                Mình lắp mạch mới thiếu thạch anh và vđk nên mình rút thạch anh lắp vào mạch mới. Vđk thì tháo ra nạp code mới.
                Khi cấp nguồn cho mạch mới thì ko hđộng.
                Lắp vđk và thạch anh vào mạch cũ thì cũng ko hđộng lun.

Comment

VĐK made in "cháy máy" có lẽ chỉ nạp được 5 lần là hết đát nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi boynghean Xem bài viết
                    bạn nói đúng nhưng chưa hết trong quá trình viét code mình dùng chân nào thì yêu cầu chân đó phải còn,khi vào mạch nạp thì nhưng chân mình dùng nó mới đòi hỏi còn lại ko sao,nhưng các chân như 9,20,40,31 bát buộc phải còn,
                    vd: bạn chỉ cần dùng chân 1,2,3 thì những chân khắc bạn có thể ko cho vào mạch trừ nhũng chân mà mình kể là chân hệ thống đó,ko riêng gì nạp song song hay nối tiếp gì hết

có thể ban chưa gặp trường hợp này nhưng tôi cũng đã gặp 2 em như thế này rồi,tôi đã hỏi thầy dạy của tôi thầy bảo là chíp bị khoá,cho nạp chứ ko cho xuất
                    lúc nào ba gặp rồi ban sẽ hiểu tại sao lại khó giả thích như vậy
                    tôi còn gặp trường hiopwj nạp vào báo thành công mà nó chạy chương trình cũ nữa kìa,nó chỉ chopheps nạp 1 lần những lần sau nạp nó cũng báo thành công nhưngnos vẫn chạy y chang chương trình nạp lần đầu đó

bạn nên cố gắng tìm em khắc thay vào để em đó làm kỉ niệm
                    1: khi lập trình ko cần biết dùng bao nhiêu chân (dùng 1 chân cũng đc) nhưng khi nạp // bắt buộc toàn bộ P1,P0, một phần P2 và 1 phần P3 phải còn sống, nếu ko quá trình nạp sẽ lỗi. Tại sao lỗi thì cứ đọc Table 17-1 trong datasheet của 89S51.
                    2: 89 có 3 bit khóa nhưng chỉ là khóa ko cho đọc ROM, cả 3 bit này đều có thể bị xóa bằng mạch nạp. Trường hợp code mới nạp vào mà vẫn chạy code cũ thì phải kiểm tra 2 code hex này có phải thực sự khác nhau không. Code cũ trong VDK khác code mới mà verify no error thì phải coi lại mạch nạp có vấn đề.

Comment

Mạch nạp song song

Ai có mạch nạp song song chia sẻ cho em với.

Comment

em mới mua thêm 2 con 89s52 cũng chạy báo lỗi fail at address...... gì gì đó nhưng nạp vào vẫn chạy dc

Comment

Reply.

Ko bít 8051 cho ra tất bit 1 ở 4 port ko biết nó còn dùng được ko nhỉ.

Comment

Ai có mạch nạp song song chia sẻ cho em với.
                            mạch nạp // cổng USB thì dùng SP200S, cổng COM thì dùng Atmel 89 Series Device Programmer
                            Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
                            em mới mua thêm 2 con 89s52 cũng chạy báo lỗi fail at address...... gì gì đó nhưng nạp vào vẫn chạy dc
                            lỗi đó là lỗi kiểm tra code trong VDK ko đúng với code đã nạp, đối với code điều khiển led quang báo thì có thể bị mất 1 số trạng thái ko có vấn đề gì, còn nếu là code giao tiếp điều khiển hệ thống thì là lỗi nghiêm trọng ảnh hưởng tới hoạt động.

Comment

mạch nạp // cổng USB thì dùng SP200S, cổng COM thì dùng Atmel 89 Series Device Programmer

lỗi đó là lỗi kiểm tra code trong VDK ko đúng với code đã nạp, đối với code điều khiển led quang báo thì có thể bị mất 1 số trạng thái ko có vấn đề gì, còn nếu là code giao tiếp điều khiển hệ thống thì là lỗi nghiêm trọng ảnh hưởng tới hoạt động.
                              vậy bác giải thích cho em tại sao cũng code đó nạp vào con khác chạy rất ngon ko bị báo lỗi fail at address.....

Comment

Mcu 51

Em đã lấy vđk lắp vào mạch test.
                                Em cho que đỏ cố định vào +,que đen lần lượt vào các port.
                                Em thấy rằng với mỗi port khác nhau thì lại có điện áp khác nhau.
                                Code em nạp cho vđk ban đầu 4 port đều nhấp nháy 5 lần.
                                Mấy pác giúp em với.

Comment

Về tác giả

Collapse

maingochoc Lalalala Tìm hiểu thêm về maingochoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X