Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về tụ 33p và thạch anh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi maingochoc Xem bài viết
    Em đã lấy vđk lắp vào mạch test.
    Em cho que đỏ cố định vào +,que đen lần lượt vào các port.
    Em thấy rằng với mỗi port khác nhau thì lại có điện áp khác nhau.
    Code em nạp cho vđk ban đầu 4 port đều nhấp nháy 5 lần.
    Mấy pác giúp em với.
    nếu 4 port điện áp mà nhảy tưng tưng là vdk còn sống bởi vì khi vdk sống code chạy thì nó mới xuất ra led nếu bạn làm led nhấp nháy thì điện áp của chân đó sẽ nhảy lên nhảy xuống

Comment

Khổ nỗi là đo cả 4port thì cả 4port chẳng có cái nào nhảy lên nhảy xuống cả.
      Điện áp mình đo ở port 0 là 0,5v,port 1 là 2,5,port 3 là 5v.

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
        vậy bác giải thích cho em tại sao cũng code đó nạp vào con khác chạy rất ngon ko bị báo lỗi fail at address.....
        lỗi fail at address nếu là nạp // thì do nhiều nguyên nhân như port dữ liệu P0 hư 1 vài chân, hay các chân VDK lúc nạp ko tiếp xúc hết với đế kẹp dẫn tới các port địa chỉ bị thiếu bit địa chỉ hoặc cũng có thể port địa chỉ bị hư 1 vài chân, nếu lỗi hư các chân địa chỉ khác 2 chân P1.0 và P1.1 thì có thể dùng code 1 dòng lệnh để kiểm tra xem các port còn lại chân nào bị hư. Nếu nạp nối tiếp bị lỗi này là do quá trình đọc ghi ISP bị nhiễu.

Comment

Giúp giúp

Mọi người giúp với.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
            lỗi fail at address nếu là nạp // thì do nhiều nguyên nhân như port dữ liệu P0 hư 1 vài chân, hay các chân VDK lúc nạp ko tiếp xúc hết với đế kẹp dẫn tới các port địa chỉ bị thiếu bit địa chỉ hoặc cũng có thể port địa chỉ bị hư 1 vài chân, nếu lỗi hư các chân địa chỉ khác 2 chân P1.0 và P1.1 thì có thể dùng code 1 dòng lệnh để kiểm tra xem các port còn lại chân nào bị hư. Nếu nạp nối tiếp bị lỗi này là do quá trình đọc ghi ISP bị nhiễu.
            oke thanks bác nhìu em đã thông em nạp bằng burn-e chế cái socket nạp song song

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
              oke thanks bác nhìu em đã thông em nạp bằng burn-e chế cái socket nạp song song
              burn-e chỉ nạp ISP , 89 muốn nạp // thì phải kết nối hơn 20 chân chứ ko phải chỉ 6 chân như burn-e đâu

Mọi người giúp với.
              89 bạn gắn trên đế hay hàn mà gở từ mạch này qua mạch khác. Dùng mạch nạp gì
              Last edited by chung1608; 31-12-2012, 15:38.

Comment

1: khi lập trình ko cần biết dùng bao nhiêu chân (dùng 1 chân cũng đc) nhưng khi nạp // bắt buộc toàn bộ P1,P0, một phần P2 và 1 phần P3 phải còn sống, nếu ko quá trình nạp sẽ lỗi. Tại sao lỗi thì cứ đọc Table 17-1 trong datasheet của 89S51.
                2: 89 có 3 bit khóa nhưng chỉ là khóa ko cho đọc ROM, cả 3 bit này đều có thể bị xóa bằng mạch nạp. Trường hợp code mới nạp vào mà vẫn chạy code cũ thì phải kiểm tra 2 code hex này có phải thực sự khác nhau không. Code cũ trong VDK khác code mới mà verify no error thì phải coi lại mạch nạp có vấn đề.
                bạn chung thân mến!
                quả thật ban làm cái nào cũng hoàn hào nên chưa gặp lỗi như bọn này
                tôi nạp con 89c51 bị gãy chân 1 và chân 21 vẫn nạp đuọc ok
                khi tôi setb p1.0 thì nạp nó kêu looi,néu bạn ở gần tôi sẽ làm cho bạn xem nghe,
                tôi ko nói trong datasheet vì nó toàn tiếng anh à tôi thì mù tiếng anh lắm tôi chỉ nói thực tế thôi,

MOV NHÀ,ANH
                MOV NHÀ,EM
                ADD ANH,EM

Comment

Nguyên văn bởi boynghean Xem bài viết
                  bạn chung thân mến!
                  quả thật ban làm cái nào cũng hoàn hào nên chưa gặp lỗi như bọn này
                  tôi nạp con 89c51 bị gãy chân 1 và chân 21 vẫn nạp đuọc ok
                  khi tôi setb p1.0 thì nạp nó kêu looi,néu bạn ở gần tôi sẽ làm cho bạn xem nghe,
                  tôi ko nói trong datasheet vì nó toàn tiếng anh à tôi thì mù tiếng anh lắm tôi chỉ nói thực tế thôi,
                  bạn kiểm tra lại cái code mà bạn nạp cho con 89C bị gãy chân 21, nếu code đó dung lượng thực nhỏ hơn 256 bytes ROM thì có thể nạp đc, bạn thử nạp 1 code dung lượng lớn hơn 256 bytes vào con 89C bị gãy chân 21 thử xem

Comment

bạn kiểm tra lại cái code mà bạn nạp cho con 89C bị gãy chân 21, nếu code đó dung lượng thực nhỏ hơn 256 bytes ROM thì có thể nạp đc, bạn thử nạp 1 code dung lượng lớn hơn 256 bytes vào con 89C bị gãy chân 21 thử xem

code tôi nạp có 800b thôi nhưng nó chiếm ổ đĩa 4k,còn vào mạch nạp thì nó báo 800b,nhưng vẫn đrề là nó bị gãy chân 1 lắp vào hay bị gãy mà vân nạp được,tôi dùng tocket 40 chân đen nên khi thái ra lắp vào nó hay bị gãy chân,giờ rut kinh nghiệm tôi dùng luôn 1 đế gắn luôn vào vđk 1 đé gắn trên mạch khi nào chắc chấn rồi tôi mói gỡ cái đế nới con vđk,kinh nghiẹn xương máu đó

MOV NHÀ,ANH
                    MOV NHÀ,EM
                    ADD ANH,EM

Comment

Help

Mình lắp mcu trên chân đế.
                      Dùng mạch nạp Kit51Cu của phanit

Comment

Nguyên văn bởi boynghean Xem bài viết
                        code tôi nạp có 800b thôi nhưng nó chiếm ổ đĩa 4k,còn vào mạch nạp thì nó báo 800b,nhưng vẫn đrề là nó bị gãy chân 1 lắp vào hay bị gãy mà vân nạp được,tôi dùng tocket 40 chân đen nên khi thái ra lắp vào nó hay bị gãy chân,giờ rut kinh nghiệm tôi dùng luôn 1 đế gắn luôn vào vđk 1 đé gắn trên mạch khi nào chắc chấn rồi tôi mói gỡ cái đế nới con vđk,kinh nghiẹn xương máu đó
                        vậy thì mạch nạp của bạn là loại viết ROM theo page chứ ko phải theo byte nên mới ko cần chân địa chỉ ở P2.
                        Mình lắp mcu trên chân đế.
                        Dùng mạch nạp Kit51Cu của phanit
                        viết code đơn giản cắm ra test board thử đi.

Comment

Thank.

Mình test rùi nhưng ko chạy.

Comment

burn-e chỉ nạp ISP , 89 muốn nạp // thì phải kết nối hơn 20 chân chứ ko phải chỉ 6 chân như burn-e đâu

89 bạn gắn trên đế hay hàn mà gở từ mạch này qua mạch khác. Dùng mạch nạp gì
                            thì em nạp theo isp đó bác nhưng phải nhổ chip ra gắn vào socket tự chế tại vì khi làm mạch mà thiết kế thêm chân ISP mà em toàn làm trên bo khoan lỗ ko à

Comment

Help.

Nay mình đã thay thạch anh mới nhưng mạch vẫn không hoạt động.
                              Đo điện áp từng Port nhưng điện áp từng Port vẫn khác nhau.

Comment

Nay mình đã thay thạch anh mới nhưng mạch vẫn không hoạt động.
                                Đo điện áp từng Port nhưng điện áp từng Port vẫn khác nhau.
                                PORT1,2,3 bạn đo ra 5V và PORT0 đo ra mức áp dưới 1V thì con VDK chưa có chạy.

Comment

Về tác giả

Collapse

maingochoc Lalalala Tìm hiểu thêm về maingochoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X