Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch sử dụng 89c51 và lm35 hiển thị nhiệt độ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch sử dụng 89c51 và lm35 hiển thị nhiệt độ

em đang có 1 đề tài, muốn có 1 mạch hiển thị nhiệt độ dùng 89C51+LM35 từ nhiệt độ đó mình tùy chỉnh để làm sáng bóng đèn hay tắt bóng đèn(nghĩa là tăng nhiệt độ bóng đèn tắt dần, giam nhiệt đổ bóng đèn sáng), bây giờ mới chỉ hiển thị nhiệt đồ được thôi, chứ chưa biết cách nắp mạch sao để điều khiẻn cả đèn nữa, có bác nào biết giúp em với ạ, cho em cái mạch ạ

Bóng đèn gì vậy bạn, đèn bàn à

Comment

mjnh hieu yk ban
      mjnh co cai ban dang can do......
      email:levanhuynh13@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi vanhuynh1306 Xem bài viết
        mjnh hieu yk ban
        mjnh co cai ban dang can do......
        ý mình là như này, đầu tiền mình có mạch đo nhiệt độ bên ngoài hiển thị trên led 7 đoạn, tỉ dụ 37 độ c, nó hiện thị là như vậy, nhưng mình muốn phòng ấm lên bằng cách bật đèn, bây h làm như nàò để khiển cái đèn đó bật tắt theo nhiệt độ,nếu nhiệt độ giảm xuống thì đèn nó sáng, nếu nó tăng lên trên led 7 đoạn thì đèn tắt,mình muốn cái mạch nó điều khiến sao, vừa hiển thị nhiệt độ được và vừa auto cái đèn theo nhiệt độ, lạnh thì bất đèn sáng càng lạnh càng sáng, ấm thì tắt dần, nếu bạn có giúp mình cái
        nếu bạn có bạn có thể cho mình mạch và code ko, thankx bạn nhiêu,mình đang cần bạn có thể giúp không vậy

Comment

bóng đèn bình thường bạn ak

Comment

trước hết phần cứng bạn dùng Moc3020, kết hợp 1 con tricac nữa
            Phần lập trình bạn so sánh giá trị nhiệt độ sau đó dùng pwm tác động led phảt bên trong Moc3020 để từ đó điều chỉnh độ sáng tối của đèn
            Tham khảo mạch này nhé RMS Voltage Control Circuit with MOC3021 and BT136 - Telecommunication and Electronics Projects

Comment

Nguyên văn bởi Đức Xem bài viết
              trước hết phần cứng bạn dùng Moc3020, kết hợp 1 con tricac nữa
              Phần lập trình bạn so sánh giá trị nhiệt độ sau đó dùng pwm tác động led phảt bên trong Moc3020 để từ đó điều chỉnh độ sáng tối của đèn
              Tham khảo mạch này nhé RMS Voltage Control Circuit with MOC3021 and BT136 - Telecommunication and Electronics Projects
              bạn có thể nói ro hơn cho mình được không, có mấy chỗ mình ko hiểu,mà tài liệu tiếng anh hơi mất công,nếu có mạch và code bạn có thể giúp mình và cho mình được ko,thanks bạn nhiều

Comment

trước mình có làm 1 đồ án như này, nhưng ko lập trình vdk mà dùng opamp so sánh, còn hiển thị thì dùng 7107, bạn xem tham khảo nhé
                Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	149.5 KB
ID:	1372387

Comment

Nguyên văn bởi vantupham Xem bài viết
                  ý mình là như này, đầu tiền mình có mạch đo nhiệt độ bên ngoài hiển thị trên led 7 đoạn, tỉ dụ 37 độ c, nó hiện thị là như vậy, nhưng mình muốn phòng ấm lên bằng cách bật đèn, bây h làm như nàò để khiển cái đèn đó bật tắt theo nhiệt độ,nếu nhiệt độ giảm xuống thì đèn nó sáng, nếu nó tăng lên trên led 7 đoạn thì đèn tắt,mình muốn cái mạch nó điều khiến sao, vừa hiển thị nhiệt độ được và vừa auto cái đèn theo nhiệt độ, lạnh thì bất đèn sáng càng lạnh càng sáng, ấm thì tắt dần, nếu bạn có giúp mình cái
                  nếu bạn có bạn có thể cho mình mạch và code ko, thankx bạn nhiêu,mình đang cần bạn có thể giúp không vậy
                  ban xem co jup j dc cho ban ko nha.....
                  Attached Files
                  email:levanhuynh13@gmail.com

Comment

bạn có thể nói ro hơn cho mình được không, có mấy chỗ mình ko hiểu,mà tài liệu tiếng anh hơi mất công,nếu có mạch và code bạn có thể giúp mình và cho mình được ko,thanks bạn nhiều
                    Mạch có sẵn phần điều khiển đèn rùi còn gì. Còn code thêm phần Pwm để điểu khiển sáng tối theo ý của mình nữa thôi.
                    Pwm thì bạn dùng ngắt timer , chế độ 8 bit cho dễ làm. Làm gì có sẵn vậy, tớ nói hướng làm thui. Chúc bạn làm tốt

Comment

Nguyên văn bởi thtiri189 Xem bài viết
                      trước mình có làm 1 đồ án như này, nhưng ko lập trình vdk mà dùng opamp so sánh, còn hiển thị thì dùng 7107, bạn xem tham khảo nhé
                      [ATTACH=CONFIG]58747[/ATTACH]
                      bạn có mạch nào dùng 89C51 không vậy, cái chỗ điều xung kia mình cũng tạm hiểu,nhưng mình muốn tìm hiểu về cả 89c51 bạn có thể cho mình được không,thanks bạn nhiều nhá

Comment

Mạch có sẵn phần điều khiển đèn rùi còn gì. Còn code thêm phần Pwm để điểu khiển sáng tối theo ý của mình nữa thôi.
                        Pwm thì bạn dùng ngắt timer , chế độ 8 bit cho dễ làm. Làm gì có sẵn vậy, tớ nói hướng làm thui. Chúc bạn làm tốt
                        ukm thanks bạn nhá,mình về thử nghiên cứu xem sao nhá ,có gì không hiểu mình có thể hỏi bạn ok

Comment

ukm thanks bạn nhá,mình về thử nghiên cứu xem sao nhá ,có gì không hiểu mình có thể hỏi bạn ok

Comment

Có nút thank rùi mà bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

vantupham Tìm hiểu thêm về vantupham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X