Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồng hồ số Ds1307 với LM35 và ADC0804

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồng hồ số Ds1307 với LM35 và ADC0804

hi all...mình có có làm 1 cái đồng hồ hiển thị giờ phút giây ngày tháng năm và hiển thị cả nhiệt độ nữa..
    mình mô phỏng đã OK...
    nhưng khi làm mạch thật thì các led 7 vạch thì sáng hết.....(sáng rõ)
    mình kiểm tra mà vẫn k biết tại sao..
    ae nào có kinh nghiệm đã từng làm thì cho mình hỏi là
    lỗi này thì thường do những nguyên nhân nào.?
    thanks.!

nếu phần cứng quét led ko có vấn đề thì đây là lỗi ko đọc đc thời gian từ 1307

Comment

Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
      hi all...mình có có làm 1 cái đồng hồ hiển thị giờ phút giây ngày tháng năm và hiển thị cả nhiệt độ nữa..
      mình mô phỏng đã OK...
      nhưng khi làm mạch thật thì các led 7 vạch thì sáng hết.....(sáng rõ)
      mình kiểm tra mà vẫn k biết tại sao..
      ae nào có kinh nghiệm đã từng làm thì cho mình hỏi là
      lỗi này thì thường do những nguyên nhân nào.?
      thanks.!
      nếu mình đoán ko nhầm thì là do chưa có 2 con trở 4.7K hàn ở chân SCL & SDA của DS1307 với nguồn 5V, hoạc chưa có PIN cấp cho DS1307.
      (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Mình chưa nghiên cứu cái này bao giờ, bạn làm đi cho mình học vs
        Tai game - Du lich chua Huong - Du lich Yen Tu - Du lich Bai Dinh - Tour chua Huong

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
          nếu mình đoán ko nhầm thì là do chưa có 2 con trở 4.7K hàn ở chân SCL & SDA của DS1307 với nguồn 5V, hoạc chưa có PIN cấp cho DS1307.
          không phải..mình có Pin 3v...có thêm 2 điện trở giống cậu bảo nhưng k thay đổi gì...
          mặc định mình đặt ngày,giờ khi mạch reset và ghi vào Ds1307..
          nhưng khi mình reset thì k thấy led tắt mà chỉ có 1 vạch c của led sáng mờ đi thôi..
          mình gửi kèm theo file mô phỏng và mạch nguyên lý cậu xem giúp mình xem có sai chỗ nào k...
          clock.rar
          thanks
          Last edited by tan0710; 18-01-2013, 13:38.

Comment

@@...ae nào xem cho mình ý kiến với

Comment

Điện trở treo thử tăng lên 10k xem, khuyên dùng là 10k chứ 4.7k đâu. bạn xem lại mạch ghép led, là dùng bit 1 hay bit 0 để hiển thị, người ta hay dùng bit 0, tín hiệu tắt thì led sáng, cách này dùng tranzito C1815, C828... cực B nối với trở 1k. có khi bạn lại dùng tran loại pnp nghĩ đơn giản theo kiểu tăng công suất lên nó bị thế
              Last edited by quanghn90; 19-01-2013, 22:21.

Comment

xem lại nguồn cấp cho 1307 phải lớn hơn 4.5V

Comment

Nguyên văn bởi quanghn90 Xem bài viết
                  Điện trở treo thử tăng lên 10k xem, khuyên dùng là 10k chứ 4.7k đâu. bạn xem lại mạch ghép led, là dùng bit 1 hay bit 0 để hiển thị, người ta hay dùng bit 0, tín hiệu tắt thì led sáng, cách này dùng tranzito C1815, C828... cực B nối với trở 1k. có khi bạn lại dùng tran loại npn nghĩ đơn giản theo kiểu tăng công suất lên nó bị thế
                  mình đã thử từ 2,2k -> 10K rồi
                  mình cho tích cực mức 0 mô phỏng dùng cổng NOT...nhưng mạch thật mình dùng A1015 cực E nối 9V, cực B nối 1K với 74138

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                    xem lại nguồn cấp cho 1307 phải lớn hơn 4.5V
                    mình dùng nguồn 9V cho A1015 còn các IC mình dùng chung nguồn 7805 rồi...
                    nhưng khi mình reset 89S52 thì chỉ có vạch c của led 7 vạch là sáng mờ đi thôi..

Comment

ah..ae nào biết cho mình hỏi là 74HC245 và 74LS245 thì có khác nhau gì k mà sao mình mô phỏng dùng Ls thì chạy nhưng thay HC là k chạy..?????

Comment

ah..ae nào biết cho mình hỏi là 74HC245 và 74LS245 thì có khác nhau gì k mà sao mình mô phỏng dùng Ls thì chạy nhưng thay HC là k chạy..?????
                        mình dùng nguồn 9V cho A1015 còn các IC mình dùng chung nguồn 7805 rồi...
                        nhưng khi mình reset 89S52 thì chỉ có vạch c của led 7 vạch là sáng mờ đi thôi..
                        bạn dùng nguồn chênh lệch thế thì làm sao nó chả sáng tất cả các led. bạn nghĩ xem nếu cấp xung có điện áp 5 V vào chân B của A 1015 chân E nối 9V chân C ra LED thì xung có ở mức thấp hay mức cao thì A1015 vẫn thông. góp ý nhé !
                        còn 74HC245 và 74LS245 mình chạy cũng thấy có sự sai khác : 74HC245 chạy ở tốc độ cao , 74LS245 chạy ở tốc độ chậm ?
                        chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                        Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
                          bạn dùng nguồn chênh lệch thế thì làm sao nó chả sáng tất cả các led. bạn nghĩ xem nếu cấp xung có điện áp 5 V vào chân B của A 1015 chân E nối 9V chân C ra LED thì xung có ở mức thấp hay mức cao thì A1015 vẫn thông. góp ý nhé !
                          còn 74HC245 và 74LS245 mình chạy cũng thấy có sự sai khác : 74HC245 chạy ở tốc độ cao , 74LS245 chạy ở tốc độ chậm ?
                          mình cũng đã sửa lại dùng chung 5V cũng thế....k khả quan hơn

Comment

bạn không đọc nhiệt độ cũng không đọc thời gian nhé.
                            bây giờ bạn hiển thị các số như nhau tăng từ 0 - 9 nhé xem có được không ?
                            chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                            Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
                              bạn không đọc nhiệt độ cũng không đọc thời gian nhé.
                              bây giờ bạn hiển thị các số như nhau tăng từ 0 - 9 nhé xem có được không ?
                              thanks cậu.....Mình k có mạch nạp nên chưa đi nạp ngay được
                              cậu xem mạch nguyên lý mình đính kèm file ở page 1 giúp mình..

Comment

Về tác giả

Collapse

tan0710 Tìm hiểu thêm về tan0710

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X