Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi về IC DS1307?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi về IC DS1307?

Mình thấy trong sơ đồ ghép ICDS1307 có 2 chân là SDA (chân số 5) và SCL (chân số 6 ) có ghép điện trở kéo lên nhằm mục đích gì? nếu bỏ điện trở kéo lên có được không?

f

dien trở kéo để kéo áp lên cho đủ 5v, vì vdk ko thể xuất tới 5v. nếu bạn bỏ, nhìu khi ds chạy ko chính xác
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

chuẩn I2C yêu cầu phải có điện trở pull up nhe. ko có sẽ không lấy dc data từ DS1307, cũng như ko gửi dc lệnh xuống nó

Comment

thật ra con pic xuất == Vcc, đúng 5V(trên thực tế là KA7805 ra tới 5.07v), việc chạy chuẩn hay không là do thạch anh 32.768 và IC ds1307 có bộ giao động tốt hay không.
        chuẩn I2C giao tiếp nhờ vào sự kiểm tra trạng thái chân SDA sau mỗi tính hiệu xung đồng bộ SCL. việc kéo lên = trở (trong thực tế thường dùng 4k7) để xác lập logic, vì bên trong DS và VDK có 1 cặp FET cho việc tạo logic cho chuẩn I2C, điện trở lúc này sẽ kéo điện áp lên mức 1 khi FET hở, và về 0 khi FET đóng, nhưg vậy việc gắn điện trở treo là 1 điều luôn luôn có đối với I2C. kể cả I2C cứng hay mềm.
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Phải có như thiết kế. Mình đã gặp đời máy TV kênh số của TOSHIBA. Cứ hỏng kênh hoài, cho thêm con 10k vô 2 đường trên, các kênh được kéo từ nghĩa địa lên dùng tiếp.

Comment

việc các slaver gửi data tới master, bit 0 thì slaver keo data xuong mức thấp còn bit 1 lúc này nó sẽ thả nổi data để cho điện trơ kéo lên mức 1 nếu bạn không có điện trơ kéo thì mức cao không dc xác định.

Comment

uhm thank mấy bác nhìu nhìu . hi

Comment

cho em hỏi câu lệnh c sau co tác dụng gì?
                #define Led1Sang P1=0x01;
                #define SEC 0x00
                SDA = (dat & 0x80); ///? 1:0;

Comment

Về tác giả

Collapse

nbaoic Tìm hiểu thêm về nbaoic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X