Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch hẹn giờ tắt mở thiết bị tự động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch hẹn giờ tắt mở thiết bị tự động

Tình hình là vầy!
    Mới học thực hành Vi Xứ Lý được tầm 30 tiết, mới biết viết chương trình suất ra 8 port P0 để hiển thị trên Led cho vui mắt, vậy mà ông thầy giao đề tài về ngâm cứu. Cái gì thầy giao cũng thực hiện một nửa rồi, "ngâm" cũng khá rồi còn "cứu" thì chưa thấy gì! Yêu cầu là : Hẹn giờ tắt mở thiết bị dùng vi điều khiển 89c51 or 89c52, đặt được thời gian bật và thời gian tắt cho 2 thiết bị riêng biêt < vd : 2 bóng đèn thời gian bật và tắt khác nhau>, hiển thị thời gian hh:mm:ss trên Led 7 thanh!
    Vậy mong các anh, chị, em trên 4rum giúp đỡ mình để hoàn thành đề tài này. Vì phần code chưa biết, phần cứng cũng chưa luôn, mạch thế nào cũng bó tay. Nên làm ơn cho xin sch để tham khảo, và test trên proteus coi sao!

Xin chân thành cám ơn ^^!
    Last edited by cddt061; 05-09-2008, 12:42. Lý do: Xin dc trợ giúp
    Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Trước mắt bạn nên tìm tài liệu nói về Realtime DS12887.
    Con này có đầy đủ các chức năng như bạn mong muốn đấy.
    Chúc may mắn!

Comment

Theo mình thì với yêu cầu này 89C52 có thể là rất tốt cũng như là bạn là người mới bắt đầu tìm hiều về VĐK thì bạn nên dùng nó. với đề bài này nó có thể ngoài việc làm quen với I/O như đã biết nó có thể giúp bạn làm quen với Timer của chíp.
      Nếu bạn mới bắt đầu có thể dùng 1 hay 2 và thậm chí cả 3 Timer của CHIP. nhưng với sau đấy bạn hãy cố gắng rút số Timer này xuống. Và Tôi nghỉ với bài này 1 Timer là có thể làm tốt rồi.
      Còn việc sử dụng Real Time có vẻ rất lí tưởng và nghe thì rất hay. Nhưng với để bài này và lại là người mới bắt chân vào lập trình chỉ mới biết về I/O và muốn tìm hiểu về CHIP thì không nên dùng nó. Nó chỉ nên sử dụng để làm bài toán lớn yêu cầu cầu cao nào đấy còn chúng ta nên phát huy và sử dụng những tính năng mà CHIP có sẳn thì hay hơn.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

- Các bạn có thể tham khảo ở luồng này có ví dụ về giao tiếp VDK với RTC, LED,...
        0912666017

Comment

Mình đang tìm hiểu về phần cứng trước hết đã, có vấn đề gì mình thắc mắc sau!
          Mình sưu tầm được sơ đồ mạch như sau, các bạn dùng Orcad để xem và cho mình ý kiến cũng như sai sót để còn sửa chữa nhá!
          Attached Files
          Trần Đức Sơn

Comment

Cái khâu kiểm tra thiết bị đã được đóng điện chưa , mình nghĩ là ko quan trọng , vì đã điều khiển bằng rơle rồi
            Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Sau khi tim hiểu một số thứ khác nữa mình đã có hoàn chỉnh phần cứng và đã thi công ngon lành, nhưng vì phần mềm chưa có nên chỉ dùng để test 1 số code đơn giản. Mình vẫn chưa biết làm thế nào để lấy dữ liệu từ DS12887 và nhập số từ bàn phím cho hiển thi trên led 7 thanh. Bạn nào biết chỉ giùm.
              Sau đây là sơ đồ nguyên lý mà mình đã thực hiện!
              Attached Files
              Trần Đức Sơn

Comment

Bác đã làm xong chưa vậy??
                Quang Nhat
                ---------------------------------------
                Yahoo :quangnhat85ls
                Mail :
                Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Mình cũng đang làm cái thực tập này.Ai làm xong rồi cho mình cái sơ đồ mạch đi

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                    Sau khi tim hiểu một số thứ khác nữa mình đã có hoàn chỉnh phần cứng và đã thi công ngon lành, nhưng vì phần mềm chưa có nên chỉ dùng để test 1 số code đơn giản. Mình vẫn chưa biết làm thế nào để lấy dữ liệu từ DS12887 và nhập số từ bàn phím cho hiển thi trên led 7 thanh. Bạn nào biết chỉ giùm.
                    Sau đây là sơ đồ nguyên lý mà mình đã thực hiện!
                    chào Bác cddt061 !
                    Bác đã làm xong rồi chứ, cho mình xin nhé
                    cảm ơn nhiều! (Phú yên)

Comment

Về tác giả

Collapse

cddt061 Tìm hiểu thêm về cddt061

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X