Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Led 7 đoạn với 74HC595

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Led 7 đoạn với 74HC595

Em có một vấn đề thế này, mong các anh, chị em trên diễn đàn có thể giúp đỡ. Mình xin cảm ơn trước.
    Mình hiển thị số ra LED 7 đoạn bằng IC ghi dịch 74HC595 thì các số hiển thị đúng. Nhưng vấn đề là những thanh (những đoạn led) ko sáng thì lại bị sáng hồng hồng chứ không tắt hẳn. Mình đã thử thay IC 595 khác, treo chân data lên Vcc nhưng vẫn ko hết. Vậy, anh em trên diễn đàn ai đã gặp vấn đề này rồi chia sẻ kinh nghiệm khắc phục hiện tượng trên với.
    Thank you!
    Email:
    Phone: 0969 226 539

up mạch nguyên lý lên mới biết đc chứ

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      up mạch nguyên lý lên mới biết đc chứ
      Có gì đâu mà up mạch nguyên lý, mình muốn các anh em chỉ mình cách khắc phục hiện tượng led sáng hừng hừng chứ ko tắt hẳn đó.
      Email:

Comment

trước giờ dùng 595 điều khiển led dù là tích cực âm hay dương thì đều tắt hẳn chứ ko có bị như bạn

Comment

vậy mình mới nhờ anh em chỉ bảo, hồi trước mình làm thì nó cũng tắt hẳn, có máy cái board này sao lại thế mình ko biết. mình mới nhờ anh em chia sẻ kinh nghiệm.
          Email:

Comment

mình cũng chưa gặp trường hợp ý bao giờ trừ khi mạch có chập choeng. Hôm nọ thằng em cũng mua cái kit của MinhHa về bắt mình viết chương trình vào cái Kit ấy cho nó ai dè viết code lên code xuống mà nó ko sao chịu chạy cho, cứ đưng yên, vì chip lạ lên ko dám chắc code chuẩn hoàn toàn thành ra mất thời gian ko đâu khi mà kiểm tra lại mạch chập choeng mấy chỗ. thế nên cậu nên post sơ qua cái nguyên lý nên xem ai giúp đc ko? còn ko thì chịu khó đo đạc lại cái mạch, nhiều cái ko ngờ lắm ^^
            Website chính thức đổi địa chỉ website thành
            Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
              mình cũng chưa gặp trường hợp ý bao giờ trừ khi mạch có chập choeng. Hôm nọ thằng em cũng mua cái kit của MinhHa về bắt mình viết chương trình vào cái Kit ấy cho nó ai dè viết code lên code xuống mà nó ko sao chịu chạy cho, cứ đưng yên, vì chip lạ lên ko dám chắc code chuẩn hoàn toàn thành ra mất thời gian ko đâu khi mà kiểm tra lại mạch chập choeng mấy chỗ. thế nên cậu nên post sơ qua cái nguyên lý nên xem ai giúp đc ko? còn ko thì chịu khó đo đạc lại cái mạch, nhiều cái ko ngờ lắm ^^
              Mạch nguyên lý đây này:
              Click image for larger version

Name:	595.jpg
Views:	1
Size:	80.8 KB
ID:	1375943
              và đây làm mạch chíp
              Click image for larger version

Name:	595_2.jpg
Views:	1
Size:	82.3 KB
ID:	1375944
              Mình hiển thị giờ và nhiệt độ. Nhiệt độ thì chạy tốt, nhưng thời gian lại bị hiện tượng hừng led. Mình làm 3, 4 board rồi chạy rất ổn định, nay làm lại tự dưng bị hừng led. Rất mong anh em chỉ bảo.
              Email:

Comment

bạn đo nguồn cấp xem, có thể nguồn cấp >5V 1 xíu nên nó vẫn sáng lờ mờ hoặc trở bạn mắc nhỏ quá
                Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
                  bạn đo nguồn cấp xem, có thể nguồn cấp >5V 1 xíu nên nó vẫn sáng lờ mờ hoặc trở bạn mắc nhỏ quá
                  Nguồn mình dùng 4.8V là đủ rồi. Điện trở mình cũng thay rồi. mạch kiẻm tra đi kiểm tra lại cũng ko thấy lỗi chạm chập gì cả. Mình cũng lần đầu gặp lỗi này đó. Chưa biết khắc phục sao đây ???
                  Email:

Comment

Nguyên văn bởi vantrinh0902 Xem bài viết
                    Mạch nguyên lý đây này:
                    [ATTACH=CONFIG]62703[/ATTACH]
                    và đây làm mạch chíp
                    [ATTACH=CONFIG]62704[/ATTACH]
                    Mình hiển thị giờ và nhiệt độ. Nhiệt độ thì chạy tốt, nhưng thời gian lại bị hiện tượng hừng led. Mình làm 3, 4 board rồi chạy rất ổn định, nay làm lại tự dưng bị hừng led. Rất mong anh em chỉ bảo.
                    bác viết bằng ngôn ngữ gì cho e tham khảo cách đẩy dữ liệu ra 595 với.
                    Không biết thì hỏi,muốn giỏi phải học.
                    E-mail:

Comment

Em có một vấn đề thế này, mong các anh, chị em trên diễn đàn có thể giúp đỡ. Mình xin cảm ơn trước.
                      Mình hiển thị số ra LED 7 đoạn bằng IC ghi dịch 74HC595 thì các số hiển thị đúng. Nhưng vấn đề là những thanh (những đoạn led) ko sáng thì lại bị sáng hồng hồng chứ không tắt hẳn. Mình đã thử thay IC 595 khác, treo chân data lên Vcc nhưng vẫn ko hết. Vậy, anh em trên diễn đàn ai đã gặp vấn đề này rồi chia sẻ kinh nghiệm khắc phục hiện tượng trên với.
                      Thank you!
                      có cùng thắc mắc luôn, ai biết chỉ dùm ?

Comment

Thank you!
                        Bạn thử cho thêm em diot theo chiều thuận từ dương nguồn Vcc(4.8V của bạn đó) về anot chung của LED xem thế nào nha.
                        Dây nguồn VCC nối với anot chung thì cắt bỏ nó đi nha.
                        Mình nghĩ là khi lên mức 1 của IC595 nó không = Vcc mà nó thấp hơn một chút lên LED của bạn vẫn hơi sáng.
                        Nếu truyền tín hiệu từ VDK nó mới bị thì xem lại phần lập trình.
                        Last edited by quanghuy_125; 16-08-2013, 11:44.
                        ĐT : 01676455880

Comment

Nguyên văn bởi kkvp Xem bài viết
                          cái lỗi này ngoài phần cứng thì còn có thể do lỗi linh kiện nữa, linh kiện rởm cũng có hiện tượng này
                          Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi kkvp Xem bài viết
                            KIỂM Tra linh kiện, mấy linh kiẹm dỏm cũng bị lỗi nay. thu 2 la chương trình điều khiển. Của mình bị lỗi chương trình. gio ok roi
                            Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

vantrinh0902 Tìm hiểu thêm về vantrinh0902

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X