Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển led đơn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển led đơn

Chào các bác, e muốn làm 1 mạch dùng 89S51, gồm 16 led và 16 phím bấm, e muốn làm khi bấm phím 1 thì tương ứng led 1 sáng, bấm phím 2 thì tương ứng led 2 sáng, không bấm theo trình tự có thể bấm lung tung, nhưng khi bấm phím khác thì đèn tương ứng sáng và đèn lúc trước bấm phải tắt, giống như công tắc quạt bàn vậy đó. VD: bấm phím 1, led 1 sáng, sau đó bấm phím 5, led 5 sáng, lúc này led 1 tắt, bấm tiếp phím 7 thì led 7 sáng, lúc này led 5 tắt tiếp tục bấm phím 16 thì led 16 sáng.... Các bác giúp e với, phần lập trình e dốt lắm, các bác có thể làm chống nhiễu cho công tắc thì giúp e với. E xin chân thành cám ơn.

bấm rồi nhả ra à.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

quá dễ mà bạn, bạn dùng lệnh so sánh cjne thanhghi,#giatri5sosanh,nhãn. là làm dc thui, chúc bạn thành công
      không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Bài lập trình này khá cơ bản. Nhưng không biết chủ topic muốn sáng kiểu nào? Cứ bấm và giữ phím thì LED sáng còn không giữ phím thì LED tắt hay bấm rồi nhả thì LED mới sáng?

Comment

vâng, phím bấm thì loại button, bấm rồi nhả, nhưng sau khi phím bấm nhả thì led tương ứng với phím vừa bấm vẫn sáng, và nếu bấm phím khác thì led tương ứng với phím khác sáng lên đồng thời led lúc nãy phải tắt đi.

Comment

sở dĩ e muốn làm mạch này là để phục vụ cho các e thiếu nhi đi thi giáo lý trong giáo xứ, vì tính ổn định và sự công bằng cho các e, nên e mới lên diễn đàn nhờ các bạn và a e trên này giúp, cám ơn tất cả mọi người.

Comment

em muốn nó ko theo trình tự từ 1 đến 16 là vì các e có thể nằm ở những vị trí khác nhau bấm phím, đôi khi cũng có trường hợp 2 hoặc 3 câu hỏi kế tiếp nhau cũng có 2 e bấm là đứng gần nhau, mà cũng có khi chỉ 1 e mà bấm liên tiếp 3 câu hỏi để giành quyền trả lời liên tục 3 câu hỏi, vì e đó có thể biết đáp án của cả 3 câu liền nhau.
              Nhờ các bạn giúp e với, e sẽ vẽ sơ đồ lên và nhờ các a xem giúp e phát nhé.

Comment

Bạn muốn lập trình bằng code C hay ASM? ASM thì mình có thê giúp chứ code C thì mình hơi gà

Comment

Cái này dễ mà, Viết code mới biết mình lam thế nào chứ nhờ hoài thì sao tiến bộ nổi. Lập trình cái này dễ hơn thang máy có ưu tiên mà.
                  Email:
                  Phone: 0969 226 539

Comment

ASM
                    viết như thế này:
                    main:
                    jnb p1.0,bat1
                    jnb p1.1,bat2
                    jmp main
                    bat1:
                    jnb p1.0,$
                    setb p1.1
                    clr p1.0
                    ret
                    bat2:
                    jnb p1.1,$
                    setb p1.0
                    clr p1.1
                    ret
                    end

trên đây là ví dụ cho 2 nút,tương tự mở rộng cho 16 nút.
                    Không biết thì hỏi,muốn giỏi phải học.
                    E-mail:

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
                      Bạn muốn lập trình bằng code C hay ASM? ASM thì mình có thê giúp chứ code C thì mình hơi gà
                      Bạn có thể giúp mình ko? viết bàng gì cũng được, miễn là bạn cảm thấy dễ cho bạn và đúng với đề bài của tớ thì tớ rất cám ơn bạn?

Comment

Nguyên văn bởi vantrinh0902 Xem bài viết
                        Cái này dễ mà, Viết code mới biết mình lam thế nào chứ nhờ hoài thì sao tiến bộ nổi. Lập trình cái này dễ hơn thang máy có ưu tiên mà.
                        Xin lỗi bạn nhé, phiền bạn quá, ngày trước mình ko được học chuyên sâu về môn này, chứ nếu mình biết thì chắc ko phải nhờ bạn đâu. dù gì cũng cám ơn bạn!

Comment

Nguyên văn bởi thang37 Xem bài viết
                          ASM
                          viết như thế này:
                          main:
                          jnb p1.0,bat1
                          jnb p1.1,bat2
                          jmp main
                          bat1:
                          jnb p1.0,$
                          setb p1.1
                          clr p1.0
                          ret
                          bat2:
                          jnb p1.1,$
                          setb p1.0
                          clr p1.1
                          ret
                          end

Cám ơn a rất nhiều, nhưng trong VD của a thì 2 nút bấm nối với P1.0 và P1.1 nhựng e chưa thấy 2 con led tương ứng của 2 nút bấm này nối và đâu và được tác động mức thấp hay mức cao? Xin a vui lòng chỉ giúp tiếp ạ!!!

Comment

ASM
                            viết như thế này:
                            main:
                            jnb p1.0,bat1
                            jnb p1.1,bat2
                            jmp main
                            bat1:
                            jnb p1.0,$
                            setb p2.1
                            clr p2.0
                            ret
                            bat2:
                            jnb p1.1,$
                            setb p2.0
                            clr p2.1
                            ret
                            end

Nguyên văn bởi minhb Xem bài viết
                            Cám ơn a rất nhiều, nhưng trong VD của a thì 2 nút bấm nối với P1.0 và P1.1 nhựng e chưa thấy 2 con led tương ứng của 2 nút bấm này nối và đâu và được tác động mức thấp hay mức cao? Xin a vui lòng chỉ giúp tiếp ạ!!!
                            xin lỗi bạn,mình viết nhầm,do viết vội nên hơi nhầm lẫn tí.
                            Không biết thì hỏi,muốn giỏi phải học.
                            E-mail:

Comment

xin lỗi bạn,mình viết nhầm,do viết vội nên hơi nhầm lẫn tí.
                              Vậy a có thể viết lại giúp e được ko? viết luôn 4 nút và 4 led luôn nhé, sau đó để e tìm hiểu thêm, nếu not ok thì e tính sau, đa tạ a!

Comment

Về tác giả

Collapse

minhb Tìm hiểu thêm về minhb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X