Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hướng dẫn led xoay dùng vdk 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hướng dẫn led xoay dùng vdk 89c51

tình hình mình thấy có nhiều bạn quan tâm đến led xoay, nên mình mở topid này để hướng dẫn các bạn làm led xoay với vdk 89c51. mong bạn nào quan tâm thì vào cùng góp ý
    trước hết, led xoay dc chia ra làm 2 phần:
    +phần cơ: gồm khung, motor quay, và cách đưa điện vào mạch led khi quay
    +phần điện: gồm mạch điện có gắn chip 89c51 và các led hiện thị, hình ảnh hiện thị đc chương trình trong chip 89c51 điều khiển ( do chúng ta lập trình )

trong đó phần cơ là khó làm nhất, đặc biệt là cách đưa điện vào mạch mà dây điện ko bị cuốn khi motor quay

trước hết mình xin trình bày làm khung phần cơ trước:

chuẩn bị dụng cụ làm khung led xoay:

- 1 motor quay, lấy trong đầu đĩa, hay xe đồ chơi.....
    - 2 ổ bi loại nhỏ ( thường dùng trong robocon ) nếu bạn nào ở quy nhơn thì ra đường trần hưng đạo mua, mới thì 18k, cũ thì 3k
    - 1 thân bút bi đã hết mực ( cái này làm trục quay, và gắn mạch lên )
    - 2 bánh nhông để gắn dây curoa truyền động ( các bạn gỡ trong dàn cơ máy casset cũ có rất nhìu. ko đầu đĩa cũng dc)
    - 2 ống nhựa đựng transistor tip 41 ( cái này các bạn tự độ cũng dc, lấy ống nước ) làm khung
    - dũa, cưa, dao, keo 502,thước đo

tiến hành:
    Click image for larger version

Name:	IMAG0004.jpg
Views:	1
Size:	157.5 KB
ID:	1416549

Name:	IMAG0003.jpg
Size:	178.9 KB
ID:	1416550

chúng ta cưa thanh nhựa ra làm 1 cái hộp hình vuông

Name:	IMAG0005.jpg
Size:	183.4 KB
ID:	1416551
    cuối cùng xong dc 1 cái hộp, tuy hơi xấu:

Name:	IMAG0006.jpg
Size:	209.8 KB
ID:	1416552

tiếp đến, ta khoan 2 lỗ nhỏ trên thân vỏ bút, để luồn 2 dây điện từ bên ngoài ( cố định ) vào mạch led xoay ( cái nè quay )

Name:	IMAG0007.jpg
Size:	161.3 KB
ID:	1416553
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

rùi ta luồn 2 dây điện vào 2 lỗ vừa khoan, rùi tuốt dây 1 đâu, rùi nhét 2 ổ bi vào. vậy là 2 đầu dưới dây điện dc nối vào 2 ổ bi, 2 đầu trên dây điện ta nối vào mạch led xoay
    như vậy ổ bi đã thay thế chổi quét, vì ổ bi là 1 cục sắt, nó dẫn điện, dù khi nó quay, vậy 2 ổ bi ta sẽ dc 2 dây điện đề cấp cho mạch, oke rùi chứ

Name:	IMAG0008.jpg
Size:	87.1 KB
ID:	1376424

Name:	IMAG0009.jpg
Size:	87.9 KB
ID:	1376425
    tiếp đến. phía cuối thân bút, ta nhét cai bánh nhông truyền lực vào, dán keo 502 cho nó chắc

Name:	IMAG0010.jpg
Size:	201.5 KB
ID:	1376426

Name:	IMAG0011.jpg
Size:	195.6 KB
ID:	1376427

tiếp đến ta gắn trục xoay vừa làm vào khung vuông, rùi dán keo 502 lại

Name:	IMAG0012.jpg
Size:	184.8 KB
ID:	1376428
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Name:	IMAG0013.jpg
Size:	206.5 KB
ID:	1376429
      tiếp đến gắn motor vào, rùi nối dây curoa, dùng dây thun cũng dc, đề nó kéo trục quay

Name:	IMAG0014.jpg
Size:	175.5 KB
ID:	1376430
      wow, và chúng ta đã xong dc cái khung led xoay.

Name:	IMAG0015.jpg
Size:	178.4 KB
ID:	1376431

Name:	IMAG0016.jpg
Size:	149.1 KB
ID:	1376432

mình đã giới thiệu xong phần khung led xoay, vấn đề còn lại là mạch led và chương trình, vì mình chưa vẽ mạch, và bận công việc, mình sẽ cố gắng hoán thành sản phẩm này sớm nhất có thể.và mình sẽ tiếp tục up. mạch và code cho bạn bạn hoc tập, chúc các bạn thành công

Comment

mình chỉ mới trình bày phần cơ, và cách dưa điện vào trục quay, còn mạch led xoay thì mình chưa vẽ. mình sẽ up trong thời gian sớm nhất. code, mạch in, và phần mềm tạo hình ảnh :
        đây là video mình thử nghiệm trục xoay, điện áp là 3v cấp cho motor:
        VIDEO0001 - YouTube

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
          mình chỉ mới trình bày phần cơ, và cách dưa điện vào trục quay, còn mạch led xoay thì mình chưa vẽ. mình sẽ up trong thời gian sớm nhất. code, mạch in, và phần mềm tạo hình ảnh :
          đây là video mình thử nghiệm trục xoay, điện áp là 3v cấp cho motor:
          VIDEO0001 - YouTube
          quay yếu quá, gắn tải lên còn yếu hơn

Comment

ko phải đâu. mình chỉ test thui, dùng 3v. chứ motor đó mình quấn lại rùi, phải cấp 5v-1a mới chạy nổi

Comment

ko phải đâu. mình chỉ test thui, dùng 3v. chứ motor đó mình quấn lại rùi, phải cấp 5v-1a mới chạy nổi
              @@ cái motor đó mà 1A chạy chắc nóng chảy luôn cái thanh nhựa đựng IC đó.

Comment

hjhj, em vẩn chưa thử. nhưng đúng là nó nóng thật. em sẽ chỉnh lại phần nguồn cho hợp lý

Comment

hum nay mình post tiếp phần mạch, mình vẩn chưa vẽ xong, post tạm hình 3d mạch khi ra thực tế:

Name:	mat sau.jpg
Size:	50.9 KB
ID:	1376485

Name:	mat truoc.jpg
Size:	53.5 KB
ID:	1376486

Comment

có video demo không bác bác cho anh em cái video demo vói lại mạch luôn được không ạ

Comment

hiện tại mình đang rất bận, nên chưa hoàn tất dc, video demo bạn có thể xem ở đây, cài nemi2nh làm, nhưng chưa xoay, nên ko đẹp cho lắm:

LED XOAY.wmv - YouTube

Comment

hiện tại mình đang rất bận, nên chưa hoàn tất dc, video demo bạn có thể xem ở đây, cài nemi2nh làm, nhưng chưa xoay, nên ko đẹp cho lắm:

LED XOAY.wmv - YouTube
                        Bạn có thể up code, sơ đồ nguyên lý cho mình tham khảo được không ?

Comment

bạn 01642555134 ơi có thể làm tiếp phần led xoay ko. mình rất hứng thú với phần này nhưng vì không lắm rõ nhiều thứ lên còn gác lại. chưa tìm hiểu được.
                          bạn có sơ đồ thì up lên đi. có mạch in thì tốt quá .
                          cám ơn bạn đã lập ra thớt này. có gì mình không hiểu bạn chỉ giùm mình ha.

Comment

Nguyên văn bởi buitoan09 Xem bài viết
                            bạn 01642555134 ơi có thể làm tiếp phần led xoay ko. mình rất hứng thú với phần này nhưng vì không lắm rõ nhiều thứ lên còn gác lại. chưa tìm hiểu được.
                            bạn có sơ đồ thì up lên đi. có mạch in thì tốt quá .
                            cám ơn bạn đã lập ra thớt này. có gì mình không hiểu bạn chỉ giùm mình ha.
                            có chứ bạn, nhưng mình tạm gác lại, vì mình gần thi tốt nghiệp. rùi còn làm robo cho mấy ông thầy, nên ko làm tiếp dc, khi nào xong cv, mình sẽ tiếp tục. bạn yên tâm đi, thắc mắc thì cứ post lên, mình giúp cho

Comment

ok. vậy thì tốt quá. bạn cố gắng up sớm ha.

Comment

Về tác giả

Collapse

01642555134 Tìm hiểu thêm về 01642555134

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X