Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế bộ điều khiển tốc độ motor ĐC (Help)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế bộ điều khiển tốc độ motor ĐC (Help)

Mình có bài tập lớn đề là :
    " THiết kế bộ điều khiển tốc độ của motor DC. Hệ thống có thể điều khiển dc các motor DC có công suất <=20W, điện áp <=24VDC. Thao tác điều khiển bao gồm đảo chiều, tăng, giảm tốc độ bằng phương pháp biến thiên điện áp dùng DAC. Hệ thống có các nút nhấn điều khiển việc đảo chiều, tăng, giảm tốc độ "
    Ai giúp mình với .....!!!
    Thanks !
    dream_of_life1988

Điều khiển khoảng bao nhiêu cấp tốc độ vậy bạn?
    Chắc khoảng 4 cấp tốc độ là đủ nhỉ.

Comment

Uh.quen
      Nếu dùng DAC biến thiên điện áp sẽ chỉnh tốc độ mịn hơn.
      Nhưng ở phương pháp này bạn nên chú trọng việc cài đặt giá trị số thế nào để điều chỉnh được thuận tiện nhất.
      Chúc may mắn

Comment

Bạn có thể điều chỉnh tốc độ của moto bằng cách đấu ghép các diot với nhau, sau đó đấu vào một công tắc để thực hiện việc đổi chiều động cơ. Chúc bạn thành công

toandt: 0988846132

Comment

Nếu dùng trans thì dùng con nào để đủ dòng lái động cơ cỡ 1.5a vậy ạ ! Còn động cơ bước nữa dùng con trans nào?
          Thanks
          SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Nguyên văn bởi tallht Xem bài viết
            Nếu dùng trans thì dùng con nào để đủ dòng lái động cơ cỡ 1.5a vậy ạ ! Còn động cơ bước nữa dùng con trans nào?
            Thanks
            B688 , D718 , C5200 ,.... trên 4A lun

Comment

theo như lời bác taondt la sao, em hôk hiểu cho lăm
              yeucongnghe

Comment

em cần các bác tư vấn hộ các linh kiện ma` !

Comment

tớ cũng muốn hỏi về đề bài tập lớn điều chỉnh motor dc nhưng sử dụng xung PWM để điều chỉnh tốc độ.Tớ ko biết phần cứng của nó như thế nào cả.Có ai có mạch thì đưa lên hộ với.
                  Last edited by Hytuong; 19-09-2008, 11:31.

Comment

Nguyên văn bởi Hytuong Xem bài viết
                    tớ cũng muốn hỏi về đề bài tập lớn điều chỉnh motor dc nhưng sử dụng xung PWM để điều chỉnh tốc độ.Tớ ko biết phần cứng của nó như thế nào cả.Có ai có mạch thì đưa lên hộ với.
                    Đây là mạch thiết kế bởi Lan Hương nè, đã có luồng thảo thuận về mạch đấy, bạn tìm lại thử xem nhé.

Còn muốn dùng VXL thì thay phần PWM 555 = một con VXL + phần mềm.
                    Attached Files

Comment

Với động cơ bước và Dc loại nhỏ cở vài Ampe thì dùng mấy con tran sau sẽ ok.
                      H1061(NPN),A671,TIP41,TIP42.....
                      Nếu dòng lớn hơn nữa(khoảng dưới 15A) thì dùng sò 3055 có lẽ được.
                      Cái sơ đồ ở trên nếu dùng Dc có dòng cao coi chừng bóc khói con 7824 đấy(trừ phi loại đó chịu được dòng cao).
                      Để an toàn hơn các bạn nên lấy nguồn 24V từ một con sò đệm dòng phía sau con 7824 nhé.
                      Chúc may mắn!

Comment

mình đang học vi điều khiển và đây là bài tập lớn của môn đó ; mình muốn giúp làm mạch đúng chuyên ngành môn vi điều khiển .... Thanks !

Comment

Nguyên văn bởi Hytuong Xem bài viết
                          Đề 15 ,16 na ná giống nhau nhỉ ! Thấy mấy đứa bảo giống đề hôm nào thầy kiểm tra ...

Comment

ai có thể chỉ rõ ràng hơn một chút được không
                            mình vẫn chưa hiểu lắm
                            nếu chỉ dùng DAC và bộ VXL dùng 89S52 thì làm thế nào

Comment

phần mạch nút nhấn và DAC thì cũng k khó, nhưng còn phần công suất và điện áp ngõ ra chắc phải tính toán 1 chút rồi.
                              nút nhấn thì 1 nút start/stop, 1 nút đảo chiều, 2 nút tăng giảm tốc độ; đưa 4 nút vào 4 pins nào đó rồi viết chương trình chống nẩy nữa thôi.
                              phần DAC nếu bạn k yêu cầu điện áp điều khiểu quá chính xác thì dùng DAC 8bit (5V /256 = 0,02 V), DAC dùng thang điện trở R2R là đơn giản và rẻ tiền nhất, mình từng dùng nó làm mạch phát nhạc nghe cũng tốt lắm.

http://www.ikalogic.com/dac08.php
                              chống nẩy
                              http://www.ikalogic.com/debouncing.php

Comment

Về tác giả

Collapse

forever10888 Tìm hiểu thêm về forever10888

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X