Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế mạch đếm dùng 89C51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế mạch đếm dùng 89C51

Xin chào các Bro , em là SV năm 4 đang chuẩn bị làm đồ án VXL.Mấy hôm nay lang thang trên mạng tìm ý tưởng cho đề tài của mình . Em định nhận đồ án thiết kế bộ đếm sản phẩm ,ví dụ như đếm số lượng xi măng được sản xuất trong nhà máy xi măng Hoàng Thạch ...nhưng chưa biết phải bắt đầu như thế nào . Cũ người mới ta! Mong các Bro đi trước giúp đỡ.Thanks!

mạch đếm sảm phẩm thì trên diễn đàn này nhiều lắm, bạn có thể tìm được đó. cơ bản thì nó thế này: thiết kế hệ thống cảm biến đến nhận biết sản phẩm (có thể là các switch, hồng ngoại, cảm biến quang...), sau đó dùng VXL đến nhận biến tín hiệu từ cảm biến về và hiển thị (có thể là LCD hay led 7seg) và các phím ấn để cài đặt các thông số cho trước (chẳng hạn đến lên hay đếm xuống, đếm theo lô hàng, đếm theo số cài đặt trước). chỉ có như vậy thôi, tuỳ trường hợp cụ thể và sản phẩm là gì để ta có thể chọn thiết kế cho phù hợp. nếu đếm bao xi măng thì có thể dùng switch khi bao xi măng chạy ngang thì đè lên các switch này mà ta có thể đếm được.
    hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

Cảm ơn bác chipmickey đã gợi ý ! Đề tài này em thực hiện ở trường nên chẳng có dây chuyền xi măng mà dùng Switch được . Năm ngoái em làm bài tập lớn môn điện tử số cũng làm về thiết kế bộ đếm nhưng nó đơn giản hơn nhiều. Em cũng tham khảo một vài bài viết về mạch đếm dùng 8051 nhưng thấy nó hơi phức tạp .Cụ thể là nó có một mạch thu và một mạch phát dùng cảm biến .Hôm nay ra chợ trời em hỏi cái cảm biến thu phát hồng ngoại thì được một bác mua hàng bảo bộ phận phát chẳng qua là led hồng ngoại .Em nghĩ cũng có lý.Chỉ cần sản phẩm đi qua che ánh sáng đến khi nó vừa thoát thì bộ phận thu sẽ nhận được 1 tín hiệu và nó truyền tín hiệu tương tự(điện áp... chẳng hạn ) đến 1 trong các chân của 8051.Ngoài ra nó còn dùng con 555,mạch giải mã địa chỉ 74138,mạch chốt 74373,kết nối bàn phím...ôi nhiều quá.Có bác nào giải thích giùm em cái!

Comment

Em gợi ý cho bác ý tưởng :
        - Nếu bác không phải dân chuyên nghiệp thì bác dùng cặp thu,phát pt2248, pt2249 để làm cảm biến
        - Bình thường Khi không có vật che khuất thì bên thu sẽ nhận được tín hiệu và cho ra mức 1, khi có vật cản thì bên thu sẽ cho ra mức 0, tín bên thu này bác đưa vào một chân của vi điều khiển và vấn đề còn lại là giải thuật lập trình của bác.
        (//Bác có thể đưa vào 1 chân i/o và thực hiện kiểm tra or đưa vào một chân in của bộ đếm or đưa vào một chân ngắt//)
        Attached Files
        |

Comment

mới nhận đồ án này...mà chưa biết phải bắt đầu như thế nào hix...ông thầy chỉ phán "thiết kế thi công assembly,ứng dụng làm mạch đếm sản phẩm"...bạn nào biết giờ phải làm gì chỉ giúp mình với...

Comment

lên search google liền . ko thì search trong PC tui cũng đc nè ...kekek
            http://www.4shared.com/file/65354860..._san_pham.html

Comment

Đề tài của bạn chỉ phức tạp ở chổ lưu lại giá trị đếm được khi bị mất điện thôi.

Comment

Chào các bạn,sau hai tuần nghiên cứu tôi đã vẽ xong sơ đồ nguyên lý mạch đếm sản phẩm. Post lên đây mong mọi người cho nhận xét nhé.

Comment

sao ko gửi file được nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi tuanbk3i Xem bài viết
                    Chào các bạn,sau hai tuần nghiên cứu tôi đã vẽ xong sơ đồ nguyên lý mạch đếm sản phẩm. Post lên đây mong mọi người cho nhận xét nhé.
                    I'm waiting ^^!

Comment

sao ko gửi file được nhỉ
                      bạn chuyển sang khung trả lời chi tiết gòy gửi file lên cho dễ.
                      Nhớ nén file trước cho dễ gửi
                      SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Cảm ơn bác chipmickey đã gợi ý ! Đề tài này em thực hiện ở trường nên chẳng có dây chuyền xi măng mà dùng Switch được . Năm ngoái em làm bài tập lớn môn điện tử số cũng làm về thiết kế bộ đếm nhưng nó đơn giản hơn nhiều. Em cũng tham khảo một vài bài viết về mạch đếm dùng 8051 nhưng thấy nó hơi phức tạp .Cụ thể là nó có một mạch thu và một mạch phát dùng cảm biến .Hôm nay ra chợ trời em hỏi cái cảm biến thu phát hồng ngoại thì được một bác mua hàng bảo bộ phận phát chẳng qua là led hồng ngoại .Em nghĩ cũng có lý.Chỉ cần sản phẩm đi qua che ánh sáng đến khi nó vừa thoát thì bộ phận thu sẽ nhận được 1 tín hiệu và nó truyền tín hiệu tương tự(điện áp... chẳng hạn ) đến 1 trong các chân của 8051.Ngoài ra nó còn dùng con 555,mạch giải mã địa chỉ 74138,mạch chốt 74373,kết nối bàn phím...ôi nhiều quá.Có bác nào giải thích giùm em cái!
                        về phần cảm biến thì cũng dễ thôi, bạn dũng 1 con led phát hồng ngoại (hình dạng bên ngoài rất giồng led thường) cấp nguồn cho nó, nhớ hạn dòng nhé (gắn thêm điện trở đấy) phần thu bạn ra chợ trò hỏi mua ( có loại 2 chân, có loại 3 chân. loại 2 chân thì giống hệt con led phát vậy thôi, còn loại 3 chân thì có 1 chân nguồnm 1 chân mass, 1 chân out), bạn cần ráp thêm 1 mạhc khuếch đại lên (tôi dùng 1 con Opamp 741) rồi ráp mạch, con Opampnày có tác dụng so sánh điện thế vì khi led nhận tín hiệu hồng ngoại thì điện thế của nó bị giảm đi ở ngõ ra, bạn chỉnh biến trở so sánh điện thế sao cho khi mình dùng tay che đi thì có thể cho ra trạng thái 1 hay 0, từ đây bạn đưa tín hiệu này vào chân ngắt ngoài của VDK, khi VDK ngắt thì chúng ta đếm lên 1 như thế thôi. phần cảm biến này hôm nào mình sẽ post sơ đồ lên. thật sự các này chưa tốt lắm, nhưng chỉ làm đồ án thôi thì OK, vì người ta thường phải biến điệu tín hiệu phát hồng ngoại để giảm bớt nhiễu bên ngoài. cần phải làm thêm bộ lọc tín hiệu nữa, hơi bị cực 1 chút. còn bàn phím thì bạn có thể dùng ma trận phím là được rồi,nó tốn 1 port của VDK, được 16 phím ấn, tuỳ bạn muốn điều chỉnh thế nào mà bạn có thể làm ít thôi, thường thì 3-->4 phím là được rồi. các giao tiếp với mấy phím ấn thì cũng ko khó lắm. bạn cóthể tựtìm hiểu nó. chút bạn vui nhé.

Comment

Thanks bác Chipmickey,hi hi,em cũng tìm hiểu một số mạch thu phát hồng ngoại,cũng đã mua led về định làm theo cách đó nhưng thày giáo em bảo chỉ cần dùng con thu phát kép là được.Chợ trời HN có bán con đó,H21A3,em mua ở cửa hàng Mai Khanh,con hình chữ U đó.
                          Mạch nguyên lý em cũng vẽ được chút ít rồi,đợi thầy giáo duyệt rồi post lên cho những bạn đang làm hoặc sắp làm tham khảo,và mong được các Bro góp ý.Cái khó bây giờ chỉ là lập trình nữa thôi.CÒn nhờ mọi người trong diễn đàn giúp đỡ nhiều.Thân!

Comment

Thanks bác Chipmickey,hi hi,em cũng tìm hiểu một số mạch thu phát hồng ngoại,cũng đã mua led về định làm theo cách đó nhưng thày giáo em bảo chỉ cần dùng con thu phát kép là được.Chợ trời HN có bán con đó,H21A3,em mua ở cửa hàng Mai Khanh,con hình chữ U đó.
                            Mạch nguyên lý em cũng vẽ được chút ít rồi,đợi thầy giáo duyệt rồi post lên cho những bạn đang làm hoặc sắp làm tham khảo,và mong được các Bro góp ý.Cái khó bây giờ chỉ là lập trình nữa thôi.CÒn nhờ mọi người trong diễn đàn giúp đỡ nhiều.Thân!
                            cái đó gọi l hòng ngoại chử U, cái này dùgcũng được, phần lập trình thìcũng dễ lắm, mọi việc chỉ có đếm và hiển thị thôi, bạn cần post sơ đồ lên để mọi người dễ thảo luận nhé...

Comment

Chào các bác , em cũng đang làm đồ án về đề tài này

Yêu cầu đề tài là dùng bàn phím nhập số sản phẩm tối đa XXXX , sau đó lựa chọn đếm lên hoặc đếm xuống . và hiển thị kết quả

Em vẫn chưa giải quyết được việc chọn đếm lên hay đếm xuống như thế nào

mong các bác giúp đỡ

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanbk3i Tìm hiểu thêm về tuanbk3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X