Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về chương trình chạy Led ma trận 8x24 chạy chữ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangkien992 Xem bài viết
    Cám ơn anh nhiều .loay hoay mãi giờ em quyết định mắc theo cái sơ đồ ntn mấy anh xem có ổn ko nha.
    [ATTACH=CONFIG]66421[/ATTACH]
    Chân dữ liệu nối vào catot thì ko cần trans đâu bạn ak, nối thẳng vào vxl luôn.Anot dùng là đc rồi.

Comment

Nguyên văn bởi secnanashi Xem bài viết
      Bạn có thể coi Datasheet của led matrix, đầu tiên bạn phải ra thị trường coi có loại led nào, sau đó nghiên cứu loại led phù hợp với dự định của mình chưa, rồi coi datasheet, để biết sơ đồ chân, bạn cũng có thể test bằng cách cấp nguồn vào 2 chân bất kì và ghi lại (nhớ là phải có trở, không thì hư led)
      Led ma trận 8x8 5mm_LED Matrix 8*8_LED_BanLinhKien.Vn - MinhHaGroup.Com
      vào đây xem nhé bạn.

Comment

help

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	79.6 KB
ID:	1379444
        mọi người cho mình hỏi nếu làm như mạch trên thì có cần điện trở không? như lúc mình kiểm tra các hàng ,các cột của led matrix mình có gắn điện trở 4,7 thì led vẫn sáng.pot 0 phải dùng điện trở rồi, thế các pot kia dùng trở để làm gì hả các bác?????? điện trỏ ở các p0t 2,3,0 dùng để làm gì????????
        Last edited by dothihoa; 28-05-2013, 11:51.

Comment

Nguyên văn bởi dothihoa Xem bài viết
          mọi người cho mình hỏi nếu làm như mạch trên thì có cần điện trở không? như lúc mình kiểm tra các hàng ,các cột của led matrix mình có gắn điện trở 4,7 thì led vẫn sáng.pot 0 phải dùng điện trở rồi, thế các pot kia dùng trở để làm gì hả các bác??????
          Nếu led matrix 8*32 hoặc 8*24 thì bạn dùng 8 tran A1013 điều khiển 8 cột cho các led,bạn nối cực B của tran với điện trở khoảng 100R vào chân vđk,cực E các tran nối với Vcc,cực C thì nối trực tiếp với các chân điều khiển cột(tích cực mức 1). Thực ra tần sô quét led matrix lớn nên ko sợ led cháy,nếu bạn muốn led bền thì nối các chân hàng (24 hoặc 32 chân,tích cực mức 0) với điện trở 100R rồi mới nối vào các chân điều khiển hàng.
          vanduc0211@gmail.com

Comment

led matrix 8*32 hoặc 8*24 thì dùng 8 tran A1013 nối vào p0t 1 điều khiển 8 hàng cho các led chứ. các cột led sẽ đc đấu vào các pot 0,2,,3. chứ
            Last edited by dothihoa; 28-05-2013, 12:38.

Comment

led matrix 8*32 hoặc 8*24 thì dùng 8 tran A1013 điều khiển 8 cột cho các led chứ. các cột led sẽ đc đấu vào các pot 0,2,,3. chứ
              Chỉ cần 8 chân điều khiển cột cho cả 3 led nhé,vậy nên chỉ dùng 1 Port là đủ,điều khiển hàng của led 8*24 thì cần 24 chân,bạn có thể dùng trực tiếp 3 port còn lại hoặc dùng IC mở rộng chân,còn nếu là 8*32 thì 3 Port ko đủ=> bạn phải dùng IC mở rộng chân cho nó,vd: 74HC595(4 con,nên dùng cái này),74ls373 (4 con),...
              vanduc0211@gmail.com

Comment

[ATTACH=CONFIG]66950[/ATTACH]
                mọi người cho mình hỏi nếu làm như mạch trên thì có cần điện trở không? như lúc mình kiểm tra các hàng ,các cột của led matrix mình có gắn điện trở 4,7 thì led vẫn sáng.pot 0 phải dùng điện trở rồi, thế các pot kia dùng trở để làm gì hả các bác?????? điện trỏ ở các p0t 2,3,0 dùng để làm gì????????
                tran chỉ dùng cho cột or hàng thôi.ko cần dùng cả 2 thế kia bạn ak.phí tiền.

Comment

mình đã làm xong mạch này, các bạn tham khảo và cho ý kiến nhé!
                  Last edited by phamnhupham; 21-06-2013, 22:02.

Comment

mình đã làm xong mạch này, các bạn tham khảo và cho ý kiến nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangkien992 Tìm hiểu thêm về hoangkien992

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X