Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mach đo khoảng cách dùng tia hồng ngoại?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mach đo khoảng cách dùng tia hồng ngoại?

mình đang làm đồ án, thiết kế mạch đo khoảng cách.mình co 1 số thắc mắc.mong các bạn có thể trợ giúp:
    1.tia hồng ngoại đi thẳng,vậy làm thế nào để khi phát& nhận đồng thời trên 1 bo mạch.
    2.co cần phải mã hóa code cho sóng hồng ngoại kg.
    3.làm thế nào cho sóng hồng ngoại truyền xa được(đo khoảng cách xa)

Cái này em cũng không rành lắm nhưng em nghĩ sóng hồng ngoại cũng như sóng ánh sáng (góc phản xạ = góc tới).Để thụ được sóng về trừ phi gặp vật cản vuông góc với hướng phát còn không là sóng bị tán xạ nên sẽ rất yếu.

Cần mã hóa code để tránh không bị nhiễu bởi các sóng khác
    Muốn đi xa phải truyền trên sóng mang 38KHz qua bộ khuếch đại.Không biết khoảng cách của bác là bao nhiêu thì chấp nhận được.....
    Chúc bác thành công!~
    Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi khanhbui Xem bài viết
      mình đang làm đồ án, thiết kế mạch đo khoảng cách.mình co 1 số thắc mắc.mong các bạn có thể trợ giúp:
      1.tia hồng ngoại đi thẳng,vậy làm thế nào để khi phát& nhận đồng thời trên 1 bo mạch.
      2.co cần phải mã hóa code cho sóng hồng ngoại kg.
      3.làm thế nào cho sóng hồng ngoại truyền xa được(đo khoảng cách xa)
      thiệt tình , mạch of u mà đo đc khoảng cách 10cm thui thì tui cũng bái phục . U nên mua cảm biến vật thể đi , cái đó tầm 100k , tối đa 30cm , có thể lên tới 50cm nếu có kính hội tụ . Giá đó ở chợ trời HN , còn Nhật Tảo thì tui o rõ . Mua 1 cái về chỉ việc lập trình thui , ko sướng hả ?

Comment

Bác biết chỗ mua ha? chỉ rõ hơn đi..ở đoạn nào thể?tên nó là gì? Em xin cám ơn.
        Quang Nhat
        ---------------------------------------
        Yahoo :quangnhat85ls
        Mail :
        Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Có ai biết cho mình hỏi khi dùng 1 cặp led thu phát hồng ngoại thì khoảng cách tối đa giữa 2 led là bao xa để không bị nhiễu (khi không mã hóa)

Comment

máy đo khoảng cách

bạn ơi mình cũng đang làm đồ án thiết kế máy đo khoảng cách đây, tài liệu mình tìm ít quá, cũng ko biết như thế nào nữa, bạn có tài liệu gì ko share mình với, thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

khanhbui Tìm hiểu thêm về khanhbui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X