Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Clook!!! Help me!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Clook!!! Help me!!

Chào các bác già làng, chào các bác cao thủ!!!
    Em vừa bước chân vào VDK chậm chững đi chưa vững thì đã phải nhận đề tài môn học:
    Đề tài của em là: Thiết kế mạch đèn giao thông ở ngã tư (dùng 8051), thay đổi số đếm trên led 7 thanh(đèn xanh, đèn đỏ) được, theo những khung giờ trong một ngày do người lập trình thiết lập.
    Em tha thiết các bác hãy giúp đỡ em vớibài này khó quá):
    Thank các bác nhiều!!!!

Không khó đâu bạn, mình sẽ gợi ý cho bạn cái sườn từ đó bạn bám vào viết code nhé :
    - Dùng timer (bên trong 8051) hoặc ghép nối với ic thời gian thực (ds....) mục đích là tạo một đồng hồ báo thời trong một ngày.
    - Dùng các biến để lưu trữ thời gian đặt trước (có thể mở rộng dùng phím bấm để nhập, và là bội số của giậy), CPU sẽ liên tục đổi thời gian hiện tại ra một con số cụ thể (đơn vị tính là giây) và kiểm tra xem biến đặt trước có bằng số này không nếu đúng thì chuyển đổi thời gian bật đèn xanh đỏ tương ứng.
    - Nhiệm vụ cuối cùng chỉ là tạo một mảng byte dùng để xuất các con số 0>9 ra led 7 đoạn và quét các led (nếu số lượng led lớn hơn 1).

Chúc bạn thành công.
    Thân.
    Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
    Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Việc dùng phương pháp Quyét led thì em đã thông nhưng còn tạo đồng hồ ảo trong 8051 thì quả thật em hơi mơ hồ! Bác có thể làm rõ vấn đề hộ em ko?
      Cám ơn bác đã để ý bài em viết!

Comment

Tạo đồng hồ ảo là sao vậy bạn?
        Nếu muốn biết thời điểm nào trong ngày để có những chế độ thời gian cho các đèn.Theo mình nghĩ chắc phải liên kết với con Thời gian thực RTC rồi.
        Trước mắt bạn nên dùng ngắt timer để làm đèn giao thông bình thường.
        Rồi từ từ nâng cấp nó lên.
        Làm cùng lúc cao cấp quá sẽ rất khó sử lý sự cố được
        Chúc may mắn!

Comment

Cám ơn bạn đã gỡ dối cho mình nha!!! Mình sẽ cố!!

Comment

nếu chỉ làm với độ chính xác ko cần cao lắm thì bạn có thể dùng timer trong vdk để lập trình ko cần phải dùng tới dalas đâu.dùng dalas chỉ khi nào cần 1 thời gian thật chính xác kìa.còn sử dụng timer như thế nào thì trong diễn đàn có rất nhiều vidu mẫu bạn có thể tham khảo.hehe mình góp ý vậy thôi,chúc bạn thành công heng.

Comment

Nguyên văn bởi tc8051 Xem bài viết
              Tạo đồng hồ ảo là sao vậy bạn?
              Nếu muốn biết thời điểm nào trong ngày để có những chế độ thời gian cho các đèn.Theo mình nghĩ chắc phải liên kết với con Thời gian thực RTC rồi.
              Trước mắt bạn nên dùng ngắt timer để làm đèn giao thông bình thường.
              Rồi từ từ nâng cấp nó lên.
              Làm cùng lúc cao cấp quá sẽ rất khó sử lý sự cố được
              Chúc may mắn!
              Đây là đề tài môn VDK và cũng là điểm thj luôn nên ko sư dụng timer được bác ah!!! Mong bác hướng dẫn em hơn nữa được ko?

Comment

Bạn cứ làm bình thường tốt trước đã(Cũng ko đơn giản đâu đấy).
                Ý bạn là nhận biết được thời điểm nào trong ngày để tự động set các chế độ thời gian(giờ cao điểm hay thấp điểm gì đó phải ko)?
                Nếu đúng vậy chắc phải dùng thêm RTC rồi.
                Từ từ mọi người sẽ góp ý tiếp.
                Nghe mình khuyên đi.Phải làm từ thấp đến cao(đôi khi lại đến đích nhanh hơn)
                Vậy nhé!

Comment

Nguyên văn bởi tc8051 Xem bài viết
                  Bạn cứ làm bình thường tốt trước đã(Cũng ko đơn giản đâu đấy).
                  Ý bạn là nhận biết được thời điểm nào trong ngày để tự động set các chế độ thời gian(giờ cao điểm hay thấp điểm gì đó phải ko)?
                  Nếu đúng vậy chắc phải dùng thêm RTC rồi.
                  Từ từ mọi người sẽ góp ý tiếp.
                  Nghe mình khuyên đi.Phải làm từ thấp đến cao(đôi khi lại đến đích nhanh hơn)
                  Vậy nhé!
                  Cám ơn bạn rất nhiều nha!! Bạn biết dùng RTC ko
                  dậy cho mình với!!!
                  Mong được sự giúp đỡ của các cao thủ!!!

Comment

Các bác ah em lại có luồng suy nghĩ khác như lúc đầu:
                    Bây giờ có lẽ em sẽ dùng thêm 4 con led 7 đoạn nữa: Mục đích để tạo ra cái đông hồ: Có như vậy khj thầy giáo text mach mới chỉnh được các khoang thời gian khác nhau:
                    Cái khó của em bây giơ là làm thế nào để liên kết giữa đông hồ và 8 con led bao đèn kia.
                    Và một vấn đề nữa em đang sử dụng RTX51 Tiny để tạo ra nhưng thao tác khác nhau...
                    Về vấn đề này em mới đọc qua nên ko ăn nhằm j...
                    Bác nào cao thủ gỡ dối hộ em với
                    Thank các bác nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

thuphuong Tìm hiểu thêm về thuphuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X