Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch trái tim dùng 89c51 phải restart nhiều lần mới hoạt động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch trái tim dùng 89c51 phải restart nhiều lần mới hoạt động

Chào mọi người.
    Mình có làm mạch trái tim + chữ love của một bạn trên diễn đàn, nhưng làm xong thì khi cắm nguồn vào phải bấm Restart nhiều lần mới hoạt động. Mạch của mình cũng không có gì đặc biệt,Nguồn sạc điện thoại, dùng 7805 ổn áp cho ic(dùng chung cho led luôn), trở hạn dòng cho Led 220 ôm, phần restart có trở 10k, tụ 10uf, phần dao động có thạch anh 12M,2 tụ 33. Và một cái nữa là nếu mình cho chạy chỉ mình trái tim hoặc chữ thì ổn, nhưng chạy cả 2 thì led sáng led không, mình nghĩ nguồn không đủ nhưng thấy nhiều mạch đều như vậy! bạn nào giúp mình với! Cố gắng làm cái quà sinh nhật cho em nó mà vất vả quá

schemantic???
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Bạn [MENTION=278962]eleanor[/MENTION] "tìm cách" đưa lên diễn đàn sơ đồ bạn ráp, nếu có thể thì chụp hình mạch luôn.... Tìm cách là tôi thấy bạn còn "mới" chưa biết cách đưa hình, tài liệu lên diễn đàn này.
      [MENTION=158837]mast090[/MENTION]: schematic chứ chữ bạn viết ở post #2, tôi hông hiểu là gì
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
        Bạn [MENTION=278962]eleanor[/MENTION] "tìm cách" đưa lên diễn đàn sơ đồ bạn ráp, nếu có thể thì chụp hình mạch luôn.... Tìm cách là tôi thấy bạn còn "mới" chưa biết cách đưa hình, tài liệu lên diễn đàn này.
        [MENTION=158837]mast090[/MENTION]: schematic chứ chữ bạn viết ở post #2, tôi hông hiểu là gì
        Đây là mạch nguyên lý em vẽ trên Eagle. Em là dân tin học không chuyên điện tử nên vẽ không đẹp mọi người thông cảm, em không ủi mạch in mà hàn luôn trên test board người ta khoan lỗ sẵn nên mạch này vẽ để mọi người hiểu! Mọi người giúp em với ạ, loay hoay mãi mà không khắc phục được...
        machnguyenly.rar
        Mô phỏng Proteus và code em lấy ở topic bên này ạ
        http://www.dientuvietnam.net/forums/...nt/index8.html

Comment

tôi đưa hình sơ đồ của OP cho ai giúp dùm...
          hình không được rõ lắm, bà con có thể kéo cái zip file về.. xem sẽ rõ hơn.
          Click image for larger version

Name:	mach trai tim.jpg
Views:	1
Size:	55.7 KB
ID:	1380914
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

[MENTION=278962]eleanor[/MENTION]: sơ đồ của bạn sai nhiều quá !
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi eleanor Xem bài viết
              Chào mọi người.
              Mình có làm mạch trái tim + chữ love của một bạn trên diễn đàn, nhưng làm xong thì khi cắm nguồn vào phải bấm Restart nhiều lần mới hoạt động. Mạch của mình cũng không có gì đặc biệt,Nguồn sạc điện thoại, dùng 7805 ổn áp cho ic(dùng chung cho led luôn), trở hạn dòng cho Led 220 ôm, phần restart có trở 10k, tụ 10uf, phần dao động có thạch anh 12M,2 tụ 33. Và một cái nữa là nếu mình cho chạy chỉ mình trái tim hoặc chữ thì ổn, nhưng chạy cả 2 thì led sáng led không, mình nghĩ nguồn không đủ nhưng thấy nhiều mạch đều như vậy! bạn nào giúp mình với! Cố gắng làm cái quà sinh nhật cho em nó mà vất vả quá
              thử bớt trở đi vì toi nghĩ nguồn sạc nok cho ra mA ko phải là nhiều nên thay bớt hêt các trở giữa 8951 và led đi, thay bằng 1 trở giữa 5V và các led
              Click image for larger version

Name:	m trai tim.jpg
Size:	100.3 KB
ID:	1380921

Comment

c828 mắc sai +thiếu 8 con trở từ p0 xuồng mát

Comment

trans (c1815) mắc ngược!! cực B cần có trở nối vào port của 89s52! code lập trình nên set ở mức 0!
                  các phần còn lại mình không thấy có lỗi gì @@

Comment

trans (c1815) mắc ngược!! cực B cần có trở nối vào port của 89s52! code lập trình nên set ở mức 0!
                    các phần còn lại mình không thấy có lỗi gì @@

Comment

Con 89c51 có "đủ" dòng để cấp cho nhiêu đó led không? Tôi thấy người ta hay dùng con uln2803 để khuyếch đại dòng từ vdk?
                      Last edited by KVLV; 30-06-2013, 03:25.
                      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                        Con 89c51 có "đủ" dòng để cấp cho nhiêu đó led không? Tôi thấy người ta hay dùng con uln2803 để khuyếch đại dòng từ vdk?
                        vì mổi chân con vdk chỉ nuôi 1 con led thôi, mà dòng ra của vdk có thể cấp là 20mA mà bạn. vì vậy không sợ thiếu dòng cấp cho led đâu. ak ma cho mình hỏi là 2 con trans trong đó có tác dụng j vậy? mình cũng mới làm 1 mạch dùng con 89s52, vậy giửa 2 con này có khác nhiều không?
                        hoangduc2304

01884653780

Comment

- Nếu Led đỏ, vàng thì cứ nối 5V -> +Led- -> +Led- -> VĐK
                          - Nếu Led xanh là, xanh dương, trắng thì nối 5V -> +Led- -> trở 220 ->VĐK

Ở tất cả các chân đều ok hết, không phải nối gì thêm.

mỗi chân VĐK như vậy có thể nối 10 nhánh song song vẫn OK

Bằng chứng đây. Không có đệm dòng khuếch đại gì cả, chỉ với một cục sạc nokia ghi 890mA

Comment

Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
                            c828 mắc sai +thiếu 8 con trở từ p0 xuồng mát
                            8 trở từ P0 xuống mass, bạn giải thích rõ hơn được không?

Comment

Nguyên văn bởi eleanor Xem bài viết
                              8 trở từ P0 xuống mass, bạn giải thích rõ hơn được không?
                              đây là dạng đầu ra của p0 Click image for larger version

Name:	E-chung-2_thumb2.gif
Size:	8.0 KB
ID:	1380960
                              giờ bạn biết tại sao người ta phải mắc trở treo chưa
                              rc là điện trở treo mắc ngoài nhé
                              Last edited by vinh0904426; 30-06-2013, 21:46.

Comment

Về tác giả

Collapse

eleanor Tìm hiểu thêm về eleanor

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X