Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IC ghi dich 74HC595 cần giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cho mình hỏi cái này với,mình quét theo kiểu quét hàng dùng con 74138 giải mã ra 8 hàng
    Thuật toán quét thì mọi người cũng đã biết là
    Tắt tất cả hàng
    Dịch dữ liệu ra các cột
    ...
    Nhưng vấn đề mình thắc mắc là làm sao để tắt tất cả các hàng??
    Vì theo như cái bảng trạng thái của 74138 thì k có trường hợp nào là tất cả các hàng đầu ra Y0 -> Y7 đều bằng 1, tức là luôn luôn có 1 hàng được cấp Vcc -> luôn có 1 hàng sáng??

Comment

Vừa đọc lại datasheet của 74138, có phải là muốn tắt tất cả các hàng (Y0->Y7 lên mức 1) thì ta cho chân G1 xuống mức thấp (hoặc 1 trong 2 chân G2A, G2B lên mức cao) không mọi người?

Comment

Anh bạn. tắt led chông nhiểu của 74138 thi anh khônng cho no hoạt động là ok. G1=1 là nó tắt như Tắt đèn của ngô Tất Tố rồi

Comment

Nhầm ! G2-G3 chứ. anh bạn cho G2=G3=1 là ok

Comment

bác minhhieu ơi cho em hỏi 1 chút.em đang dùng 595.em viết được chương trình rồi nhưng em ko biết test mạch thế nào.có 1 con 8051,2 con 595,em cần thêm con gì nữa để test được mạch????.em chi muốn dịch 2byte ra 2 con 595 thôi.làm thế nào để nhìn thấy được sự dịch đó
            ĐC:p 303 ktx Bách Khoa
            yahoo:dangquanghoa_bk@yahoo.com
            mail:dangquanghoabk@gmail.com

Comment

các bác giúp em với!!!!

Nguyên văn bởi luckyman87 Xem bài viết
              bác minhhieu ơi cho em hỏi 1 chút.em đang dùng 595.em viết được chương trình rồi nhưng em ko biết test mạch thế nào.có 1 con 8051,2 con 595,em cần thêm con gì nữa để test được mạch????.em chi muốn dịch 2byte ra 2 con 595 thôi.làm thế nào để nhìn thấy được sự dịch đó
              em muốn upload sơ đồ nguyên lí lên cho các bác tiện xem nhưng ko được... tệ quá .

Comment

các bác nào dùng 74 hc595 chỉ giáo giúp em với:cơ chế đưa dữ liệu ra cổng nối tiếp.chân số 9

Comment

về ic 74hc595
                  về nguyên lý hoạt động của con 74hc595 mình nắm rõ rồi ( đã mô phỏng chạy ngon) . Đang làm để tài môn GNMT quét 2 led MT 8x8 dùng 8255a qua cổng song song. Thiết kế phần cứng đã xong lập trinh test thì không được ( không có tín hiệu ) Mình quét theo hàng , về quyets hàng thì ok nhưng không thấy tín hiệu ra từ con 595. Nhổ ra cắm board test ( test nguyên con 595 thôi trình tự đưa dữ liệu , dịch , chốt để xuất dữ liệu ra đúng như cách mà mình đã mô phỏng ) đầu ra cho hiển thị bằng led đơn nhưng nó cứ nhảy loạn xạ lên không theo ý đầu vào tưởng nó bị die nhưng khi ra mua mấy con khác về cắm vô thì hiện tượng không khác gì.=====>>>>>> Nản quá!!!
                  Bác nào gặp trường hợp này ko ? chỉ dùm với !!!. Chật vật với đề tài này quá test chưa được thì viết mã ( bằng vb ) làm sao mà test được. Mong được sự giúp đỡ !!!
                  Thanks much .

Comment

Chào các bạn tôi có ví dụ về HC595 với 8 leds và HC595 với led matrix 8x8.
                    Các bạn download tại http://www.phanit.com trong mục "Học tập"/ Project 8051
                    0912666017

Comment

CHÀO PÁC: THANHTRUNG!
                      - Mình cũng đang muốn làm cái nạch quang báo mà bác đã nói nhưng mình gặp một số rắc rối khi bắt tay vào việc đó là:
                      - mình thấy các led ma trận nối trực tiếp với 595 và con 89 luôn vậy không biết khi làm thực tế thì nhắm mấy con led ma trận có bị bóc khói không đây? còn khi mô phỏng trên proteus thi ok rồi !
                      con khi mình chuyển qua mạch in thì vỏ của mấy con led ma trận ko có. mình không biết sơ đồ chân của led ma trận 8x8 một màu bố trí thế nào để tạo vỏ cho nó đây?
                      - nhờ bác giúp đỡ! thanhks
                      - NHỜ BÁC GỬI QUA MAIL GIÚP NHA!
                      mail: tuoiomai_20002@yahoo.com
                      DĐ: 01218383844

Comment

cho em hỏi dùng ic 2803 và 595 và atemega điều khiển hơn 200 con led được không( các con led nối song song theo từng cụm là 15 đến 21 con). mong tin từ các bác

Comment

Chào mọi người. Đây là sơ đồ và code của em, em không thể nào tìm ra cách để đưa chữ lên matrix được, rất mong mọi người giúp đỡ!
                          http://www.mediafire.com/?k4mhjnyo2md

Comment

chạy led ma trận dùng 74hc595

có ai có mạch nào chạy chữ trên led ma trận dùng 89c51 và ic dịch 74hc595 không giúp em với.em đang làm đồ án về nó.em đang rối cả phần cứng và phần mếm.ai biết giúp em với!

Comment

Nguyên văn bởi tuan_bk_dt Xem bài viết
                              CHÀO PÁC: THANHTRUNG!
                              - Mình cũng đang muốn làm cái nạch quang báo mà bác đã nói nhưng mình gặp một số rắc rối khi bắt tay vào việc đó là:
                              - mình thấy các led ma trận nối trực tiếp với 595 và con 89 luôn vậy không biết khi làm thực tế thì nhắm mấy con led ma trận có bị bóc khói không đây? còn khi mô phỏng trên proteus thi ok rồi !
                              con khi mình chuyển qua mạch in thì vỏ của mấy con led ma trận ko có. mình không biết sơ đồ chân của led ma trận 8x8 một màu bố trí thế nào để tạo vỏ cho nó đây?
                              - nhờ bác giúp đỡ! thanhks
                              - NHỜ BÁC GỬI QUA MAIL GIÚP NHA!
                              mail: tuoiomai_20002@yahoo.com
                              DĐ: 01218383844
                              neu em muon lam bien quang caothi faitim hieu ki ve led ma ran hoac led dontu vxl vao 595 neu dung led it thi dong on nêu dung led tuong doi nhieu thi fai mac threm con unl2803 dem dong quet theo cot neu mac theo hang thi dung ic245 qua trnsicto nag dong qet theo cot

Comment

Các bạn tìm hiểu về Quang Báo thì nên tìm bài viết của nick dangdung ...16 hàng x 512 cột ....có trong topic 8051 này mà đọc, rất có ích. Thân ái!

Comment

Về tác giả

Collapse

tc8051 Tìm hiểu thêm về tc8051

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X