Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên nhân do đâu?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên nhân do đâu?

Em làm mạch quang báo nhưng mà không hiểu tại sao mạch chạy tốt mạch chạy lại không đc tốt. Vì làm đã khá nhiều nhưng em chưa thể hiểu nổi tại sao lại như vậy? Hiện tượng là chạy chương trình không như ý mà chạy rất lung tung. Em đã kiểm tra lại mạch dao động, reset và các mạch xung quanh 89 nhưng không có j bất thường. Kể cả khi em thay Ic khác thì cũng thế. Hiccc các bác giúp em với ạ!
    Đã gà vô đây còn thấy mình gà hơn!

Nguyên văn bởi vo_la_so1 Xem bài viết
    ...không hiểu tại sao mạch chạy tốt mạch chạy lại không đc tốt...!
    đọc câu này , hiểu chik liền ah.
    Mạch chạy chập chờn có nhìu nguyên nhân : đường mạch từ VDK xuất ra bị gãy mà ko thấy rõ , chân lk hàn ko tốt vào mạch , chip 2hand, nguồn cấp ko đủ áp làm VDK bị RST liên tục ...

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
      đọc câu này , hiểu chik liền ah.
      Mạch chạy chập chờn có nhìu nguyên nhân : đường mạch từ VDK xuất ra bị gãy mà ko thấy rõ , chân lk hàn ko tốt vào mạch , chip 2hand, nguồn cấp ko đủ áp làm VDK bị RST liên tục ...
      Ý mình là mình làm mạch thì chạy tít mạch thì chập trờn ko ổn định. Mình đã kiẻm tra rồi mạch đều tốt cả, ko chập j cả. Mong mọi người giúp đỡ!

Comment

Bác cho biết cụ thể là mạch chạy tít và mạch chập chờn không ổn định là như thế nào?
        Bác thay thử IC từ mạch tốt vào mạch không tốt và ngược lại chưa?
        Phải xác định nguyên nhân do mạch hay do linh kiện ...
        ----------------------
        Bể học là mênh mông!

Comment

Bạn nói chưa rõ lắm.Muốn bắt bệnh đúng thì bạn phải nói rõ hơn cho mọi người biết.
          Thường những mạch có cùng code mà bị lỗi vậy thì bạn tập trung vào phần cứng.
          Có khi phần mềm bị bạn chỉnh sửa rồi sai theo.

Comment

thông thường vấn đề không ổn định là do nguồn cung cấp đó bạn ạ, hãy kiểm tra thật kỹ áp nguồn, cũng như các tụ lọc nguồn trên bỏad mạch, thay thử nguồn xem sao?. theo như bạn mô tả thì có lẽ chương trình không có vấn đề gì, đôi khi dây mass 0V cấp cho mạch xử lý đi chung với 0V của phần công suất cũng gây ra vấn đề . Thân

Comment

bác kiểm tra chân EA của nó xem sao, có = VCC không, chân này mà chập chờn thì ROM nội- ROM ngoại chạy loạn xạ hết.

Comment

thank moi nguoi nhieu!

Comment

Về tác giả

Collapse

vo_la_so1 Tìm hiểu thêm về vo_la_so1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X