Thông báo

Collapse
No announcement yet.

vấn đề quét nhiều led 7 đoạn ??!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• vấn đề quét nhiều led 7 đoạn ??!!

hiển thị led 7 đoạn thì có thể quyét tối đa là bao nhiêu con led 7 đoạn? các cao thủ xin chỉ giáo!!! mình cần hiển thị tới khoảng 30 con led 7 lận? nghe nói khi quét nhiều led mà không nháy thì led sẽ mờ cách khác phục là có thể tăng nguồn cấp cho led để độ sáng tăng lên???
    do nguồn mình sử dụng là 5v và các con led thì là loại thông thường mà sv hay sử dụng đấy thì không bít tăng điện áp là tăng như thế nào????

mong các pác chỉ giáo

nói chung mình muốn dùng 89c2051 hiển thị 30 con led 7 đoạn!!

các bạn cho mình biết dùng cách nào tốt nhất !! kèm theo là giá thành rẻ nhất (sinh viên nghèo ham học hỏi...^_^).

cám ơn các bạn nhiều!!!

Comment

Cách đơn giản nhất là bác sử dụng 74HC595 điều khiển Led
      89C2051 >> 74HC595 >> 74HC595 >> ... >> 74HC595
      Led 7 Led 7 Led 7

Như thế này thì đảm bảo độ sáng (dùng nguồn 5V) và quét 30 Led 7 đoạn vô tư!
      ----------------------
      Bể học là mênh mông!

Comment

Nguyên văn bởi hai_abc Xem bài viết
        Cách đơn giản nhất là bác sử dụng 74HC595 điều khiển Led
        Led 7 Led 7 Led 7

Đắt quá.

Cứ dùng 138+c2383 là được. 7 chân điều khiển a b c d e f g nối trực tiếp vào 2051.

Comment

Cách của bác Hai_bac là hay nhất rùi, quét 30 con led 7 đoạn theo cách bình thường chắc không đảm bảo độ sáng. Nếu không thì chia đám led 7 thanh làm vài nhóm ( khoảng 4 nhóm chẳng hạn, rùi dùng thêm 4 con chốt.

Comment

Trường hợp này nếu dùng 74573 để chốt dữ liệu chắc sẽ tốt hơn.Vậy mới mong sáng rõ được.
            Chúc may mắn

Comment

Bác nào giúp em thiết kế mạch nguyên lý trên với. khi dùng 89c51,74hc595,c2383,led7 thanh.thank

Comment

em không hiểu nguyên lý của con 74hc595 mong các bác giải thích giúp em với

Comment

23-02-09, 09:30 #3
                  hai_abc
                  Thành viên chính thức

Thanked 14 Times in 12 Posts Cách đơn giản nhất là bác sử dụng 74HC595 điều khiển Led
                  Led 7 Led 7 Led 7

bác hai_abc ơi bác giúp em được không

Comment

bác hai_abc ơi bác giúp em được không
                    Mail cho mình theo địa chỉ: haiabc82@gmail.com
                    ----------------------
                    Bể học là mênh mông!

Comment

em gửi mail cho bác rùi mong nhờ bác giúp đỡ

Comment

cho mình hỏi : mình quét nhiều led 7 ( 5 con) dùng P1 cua 89c2051 de out dữ liệu, và dùng trực tiếp P3 để quét led sao lại ko hiển thị đc nhỉ. hay là phải dùng 138 hoặc...gì đó. mong các bác chỉ giáo. thanks

Comment

Có thể dòng từ vi điều khiển không đủ cung cấp cho led sáng. Dùng IC đệm dòng hoặc transitor.

Comment

Nguyên văn bởi khacbang Xem bài viết
                            cho mình hỏi : mình quét nhiều led 7 ( 5 con) dùng P1 cua 89c2051 de out dữ liệu, và dùng trực tiếp P3 để quét led sao lại ko hiển thị đc nhỉ. hay là phải dùng 138 hoặc...gì đó. mong các bác chỉ giáo. thanks
                            Bạn phải đọc datasheet của AT 89Cxx chứ, thứ nhất, nó chỉ kích hoạt mức LOW, còn mức HIGH có được là nhờ trở pull-up ở trong hoặc ở ngoài. MẶt khác, dòng cho cổng ra cũng chỉ cung cấp được khoảng 15mA là an toàn cho MCU, trong khi đó, khi quét động nhiều LED, dòng xung cấp cũng phải đạt >30mA (tùy vào số LED, càng nhiều LED, dòng quét càng phải cao, xung quét càng hẹp)
                            --> nhất thiết dùng TRANSISTOR để select LED và dùng ULN2003 để Out data ra cho LED
                            Chúc thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

comando Tìm hiểu thêm về comando

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X