Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về quét LED 7 đoạn giống cột đèn đỏ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về quét LED 7 đoạn giống cột đèn đỏ

Em đã làm được mạch led 7 đoạn (dùng led 7 đoạn 5v). Hiện tại em cần hiển thị số to - nhiều led(giống như số đếm ngược tại cột đèn giao thông), nhưng làm mãi mà không được (không điều khiển được).
    Anh nào có thể giúp em mạch điều khiển cái số ấy. Em xin cảm ơn !!!

Nguyên tắc hoạt động giống như làm Led 7 thanh - 12V (Điện áp cao hơn 5V).

Bác vướng mắc chỗ nào trình bày ra để anh em giúp sức.
    ----------------------
    Bể học là mênh mông!

Comment

LED 7 thanh trên đèn giao thông nó tập hợp từ nhiều LED đơn siêu sáng. Mỗi 1 thanh được gom bởi một nhóm các LED như thế.
      Do đó việc điều khiển nó không khác gì với LED 7 đoạn bình thường. Bạn chỉ cần tính thêm về công suất và điện áp sao cho LED sáng tối ưu nhất mà thôi (tùy từng dòng LED)
      123...

Comment

như mấy cái hình bên phải thì mình nghĩ ko phải dạng led 7 đoạn ( 1 số loại như nbb3i nói, led 7 đoạn được ghép từ led đơn siêu sáng) 1 số loại dùng dạng matrix ( lúc thì số lúc thì mủi tên, ôi linh tinh hết ca)

Comment

thực ra vẫn là thằng led 7 thanh mà thôi chứ có ...cao sang j đâu. PP điều khiển vẫn như thế mà ...

Comment

led ở cột đèn giao thông là tập hợp của nhiều led đơn được bố trí dạng ma trận để hiển thị đa dạng, muốn làm như cột đèn giao thông người ta dùng phương pháp quét led và giải mã led ma trận

Comment

Theo các bác.
              Các đèn xanh đỏ của cột đèn giao thông họ nối tiếp lại rồi dùng điện ac 220v hay là nối song song rồi dùng điện dc vậy.
              Mong các bác trả lời giúp
              Thanks

Comment

Em chưa nhìn thấy mạch.
                Nhưng hôm nọ trên đường nhìn thấy 1 cụm 5 con Led không thấy sáng và thấy nhiều trở -> chắc mạch mắc từng cụm 5 con nối tiếp với nhau -> dùng điện 1 chiều .
                ----------------------
                Bể học là mênh mông!

Comment

Nguyên văn bởi Huntress1 Xem bài viết
                  Em đã làm được mạch led 7 đoạn (dùng led 7 đoạn 5v). Hiện tại em cần hiển thị số to - nhiều led(giống như số đếm ngược tại cột đèn giao thông), nhưng làm mãi mà không được (không điều khiển được).
                  Anh nào có thể giúp em mạch điều khiển cái số ấy. Em xin cảm ơn !!!

Sao mà Xanh - Đỏ - Vàng sáng cả thế

Comment

Mình thấy dùng điện dc vậy phức tạp và tốn kém quá.
                    Có khi nào họ nối tiếp vài trăm con led lại rồi dùng điện ac220 ko vậy?(dùng opto cách ly kích triac).
                    Ý kiến các bác thế nào?

Comment

em điều khiển bằng 89c52. ngõ ra điều khiển P0 em để đóng mở transitor cho thông điện bật tắt số (phương pháp quét led). Nhưng ngõ ra ấy chỉ 5v mà vd dòng E 12v thì B phải 12V mới tắt cho nên không điều khiển được

Comment

em điều khiển bằng 89c52. ngõ ra điều khiển P0 em để đóng mở transitor cho thông điện bật tắt số (phương pháp quét led). Nhưng ngõ ra ấy chỉ 5v mà vd dòng E 12v thì B phải 12V mới tắt cho nên không điều khiển được

Comment

Đợt vừa rồi em cũng có tiếp xúc với đèn giao thông (sửa), chốt đèn em sửa dùng nguồn 48VDC. mạch đếm và mạch điều khiển em chế lại hết( mạch đếm nguyên bản của nó dùng VĐK 89C2051 và có mấy chức năng tự nhận biết số dây PLC đưa ra, nhưng PLC cháy nên em chế lại mạch điều khiển luôn. ) kết quả là mạch đếm thì led hiển thị em mắc dương chung với nguồn 48VDC( dùng 48VDC ở khoảng cách xa đỡ sụt áp) các thanh mắc LED nối tiếp và tính toán trở hợp lý thôi. quyét mức âm dùng tran C1815. vì mỗi thanh có chưa đến 20 con à.

Comment

Nguyên văn bởi quocninh1989 Xem bài viết
                            Đợt vừa rồi em cũng có tiếp xúc với đèn giao thông (sửa), chốt đèn em sửa dùng nguồn 48VDC. mạch đếm và mạch điều khiển em chế lại hết( mạch đếm nguyên bản của nó dùng VĐK 89C2051 và có mấy chức năng tự nhận biết số dây PLC đưa ra, nhưng PLC cháy nên em chế lại mạch điều khiển luôn. ) kết quả là mạch đếm thì led hiển thị em mắc dương chung với nguồn 48VDC( dùng 48VDC ở khoảng cách xa đỡ sụt áp) các thanh mắc LED nối tiếp và tính toán trở hợp lý thôi. quyét mức âm dùng tran C1815. vì mỗi thanh có chưa đến 20 con à.
                            cao thủ.!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

Huntress1 Tìm hiểu thêm về Huntress1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X