Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AT89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• AT89c51

Xin hỏi mấy Bác,con AT89c51,và mấy con vxl khac nữa dòng chạy vào tối đa của con IC là bao nhiêu vậy mấy bác,không khéo là nó bị cháy,tốn tiền lắm mấy Bác ơi,xin chỉ giúp em,Cám ơn!!!

Cần biết dòng tiêu thụ của con nào thì bác tra datasheet
    http://www.alldatasheet.com

Không lo về dòng điện mà là về điện áp cấp cho VĐK

Mấy dòng VĐK phổ thông thường dùng điện áp 5V.
    ----------------------
    Bể học là mênh mông!

Comment

Ý của em hỏi không phải là dòng cáp nguồn cho con IC AT89C51 mà dòng của những chân chạy vào con IC.Vậy dòng tối đa của mỗi chân là bao nhiêu(em điều khiển theo kiểu hút dòng của IC,mong có sự giải đáp sớm nhất của mấy anh,thanks mấy anh nhiều

Comment

theo em biết thì con IC 89c51 chỉ có 2 chân nguồn .một chân GND thì được nối với mát, còn chân VCC thì nối với +5v 1 chiều.bác chỉ cần cấp nguồn vào 2 chân này của nó là được.em chỉ biết thế thôi bác thử tham khảo xem thế nào

Comment

Sao bạn ko xem trong datasheet?
          Có lẽ bạn ko nên cấp quá vài trăm mA
          Nếu có lỡ dòng cấp hơi lớn thì con con 89c sẽ nhãy disco ngay.
          Nên cấp dòng nhỏ hơn cái dòng định mức để nó bắt đầu nhảy disco.
          Mình cũng gặp trường hợp này rồi nhưng chưa đo dòng của nó là bao nhiêu.
          Tất nhiên là con IC nào cũng phải có định mức dòng tổng làm việc của nó rồi.
          Chúc may mắn

Comment

Ý của em hỏi không phải là dòng cáp nguồn cho con IC AT89C51 mà dòng của những chân chạy vào con IC.Vậy dòng tối đa của mỗi chân là bao nhiêu(em điều khiển theo kiểu hút dòng của IC,mong có sự giải đáp sớm nhất của mấy anh,thanks mấy anh nhiều
            Maximum IOL per port pin: 10 mA
            Maximum IOL per 8-bit port: Port 0: 26 mA
            Ports 1, 2, 3: 15 mA
            Maximum total IOL for all output pins: 71 mA
            ----------------------
            Bể học là mênh mông!

Comment

Nguyên văn bởi hai_abc Xem bài viết
              Maximum IOL per port pin: 10 mA
              Maximum IOL per 8-bit port: Port 0: 26 mA
              Ports 1, 2, 3: 15 mA
              Maximum total IOL for all output pins: 71 mA
              Vậy xin hỏi Bác hai_abc,nếu vậy thì không đc rồi,em tính mắc rất nhiều Led trên 1 chân của con AT89C51,để điều khiển nhiều Led cùng một lúc,Vậy có
              bác nào biết chỉ em với,diều khiển khoảng vài trăm con led trên con IC này.Người ta nói nghiên cứu hoài là thành ngu như con kiến,giờ không biết làm sao đc,mấy Bác giúp em với,em cảm ơn nhiều.

Comment

khả năng hút dòng của chân port tối đa là 1,6mA. Chúc thành công
                |

Comment

nếu bạn lắp trans theo kiểu dalington thì t nghĩ muốn cường độ dòng điện ra bao nhiêu cũng được chỉ có điều nếu lắp nhiều led quá thì tốn hơi nhiều trans v cồng kềnh!bạn dùng con c1815 rùi các trans sau dùng h1061 cho chắc ăn.chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi XXXXX Xem bài viết
                    nếu bạn lắp trans theo kiểu dalington thì t nghĩ muốn cường độ dòng điện ra bao nhiêu cũng được chỉ có điều nếu lắp nhiều led quá thì tốn hơi nhiều trans v cồng kềnh!bạn dùng con c1815 rùi các trans sau dùng h1061 cho chắc ăn.chúc bạn thành công!
                    Trước tiên mình xin cảm ơn vì bạn đã trả lời,nhưng mình chưa hiểu ý của bạn lắm,mắc theo kiểu dalinton thì mình biết rồi nhưng bạn nói dùng con C1815 và các trans sau h1061 là sao? có phải dùng 1 con C1815 nối tất cả trans phía sau à,hay là sao,mong bạn nói rõ hơn,cho mình cái hình thì càng tốt,cám ơn bạn nhiều nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thanhtuan245 Xem bài viết
                      Xin hỏi mấy Bác,con AT89c51,và mấy con vxl khac nữa dòng chạy vào tối đa của con IC là bao nhiêu vậy mấy bác,không khéo là nó bị cháy,tốn tiền lắm mấy Bác ơi,xin chỉ giúp em,Cám ơn!!!
                      Bạn kiếm 1 cái nguồn máy vi tính cũ về xài cho chắc ăn. Mình xài thấy nó chạy rất ổn định và IC ko dễ bị cháy. Trtong cái nguồn đó có 2 đường điện đi ra, bạn lấy 5V từ dây màu đỏ là xài vô tư

Comment

Nguyên văn bởi Mr_se7en Xem bài viết
                        Bạn kiếm 1 cái nguồn máy vi tính cũ về xài cho chắc ăn. Mình xài thấy nó chạy rất ổn định và IC ko dễ bị cháy. Trtong cái nguồn đó có 2 đường điện đi ra, bạn lấy 5V từ dây màu đỏ là xài vô tư
                        Vấn đề đó mình nghĩ đến rồi,nhưng mình làm cái khác kìa, mình đang hỏi về vấn đề của Bạn XXXXXX ở trên đó mà,cám ơn bạn đã đọc câu hỏi của mình.

Comment

Nguyên văn bởi XXXXX Xem bài viết
                          Bạn nói (bạn dùng con c1815 rùi các trans sau dùng h1061) có nghĩa là sao.mình chưa hiểu lắm ý của bạn,có thể cho mình cái hình đc không ?Có phải là từng cập một không( 1 con C1815 + 1 con h1061) tạo thành dalington không?rồi nối chân B của c1815 qua 1 trở rồi tới 8051? hay là sao?Cám ơn bạn lần nữa nhé XXXXXXXX

Comment

c nói đúng rùi đấy nhưng chỉ dùng H1061 khi dòng wa lớn thui còn khi dòng bé thì cứ mắc c1815 dalington là đc rùi.nhưng nếu bạn dùng tới hàng trăm led thì phải dùng mạch nè
                            http://farm4.static.flickr.com/3485/...78253fde_m.jpg
                            đó là mạch của các bảng quang báo đấy(khác chút là họ dùng nguồn 12v thui!)oke

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhtuan245 Tìm hiểu thêm về thanhtuan245

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X