Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng 89s51 đk nhiều led !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng 89s51 đk nhiều led !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!

Chào mọi người.
    Hiện cô giáo cho em một đề tài : Thiết kế mạch dùng VXL 89s51 điều khiển hơn 100 led đơn làm bảng quảng cáo.

Có phải ta sử dụng 1 port nối với transistor và từ đó nôi đến led phải không.Hiện em có con A1015 không biết có dùng được kô.

Nếu dùng, led co' sáng có mờ quá kô.Ai có cách nào mắc chỉ em với
    Có cần dùng thêm IC gì kô.Em có con 74ls138 và 74hc595.Hướng dẫn hộ em cách mắc luôn nha.
    Em dùng nguồn 5v cho VXL.còn led dùng nguồn nhiêu

Ai biết xin chỉ em.Có hình minh họa để em dễ nhìn hơn.Hay mô phỏng protues cũng được

Thank you very much

Nguyên văn bởi tommy0123789 Xem bài viết
    Chào mọi người.
    Hiện cô giáo cho em một đề tài : Thiết kế mạch dùng VXL 89s51 điều khiển hơn 100 led đơn làm bảng quảng cáo.

Có phải ta sử dụng 1 port nối với transistor và từ đó nôi đến led phải không.Hiện em có con A1015 không biết có dùng được kô.

Có cần dùng thêm IC gì kô.Em có con 74ls138 và 74hc595.Hướng dẫn hộ em cách mắc luôn nha.

Ai biết xin chỉ em.Có hình minh họa để em dễ nhìn hơn.Hay mô phỏng protues cũng được

Thank you very much
    Đề tài của bạn thấy cũng chưa nói được điều gì cụ thể hết. bạn dùng 100 con led đơn kết nối với VĐK?????????? 89C51 có 32 chân tương ứng với 4 port có nghĩa là với 100 con led đó bạn phải dùng như thế nào. chẳng hạn như bạn xếp led thành CHỮ hay SỐ hoặc là nối song song. hoặc là dùng các IC 3 ngõ vào 8 ngõ ra (74HC138), 4 ngõ vào 16 ngõ ra (74hc154) để kết nối.

Comment

chỉ với 3 chân của con 89, bạn có thể đk cả trăm con LED (nếu bạn thik). Gợi ý: sử dụng 74595. Khá tốn xiền đấy. còn dễ lập trình thì dùng 1 con 89 quét 32 cái LED nối vào 32 IO là hết cỡ.

Comment

Sử dụng 74hc595 là đủ, mổi chân của 595 điều khiển sáng được 3 con led. Mắc 3 con led nối tiếp. Đầu dương cho lên 12V, đầu - cho xuống 1 chân 595. Như thế một con 595 điều khiển 24 led. 96 con led thì cần 4 con 595.

Để sử dụng con 595 bạn cần ghi dịch nó. Bạn xem mấy cái code mẫu người ra post lúc trước sẽ làm được con này.

Web:[url]www.ledviet.info/url]
        Email:
        DĐ:0949299699

Comment

bạn chú ý phần nguồn và dòng qua led nhé, chỉ có 3V và 12mA thôi, giữa phần điều khiển và led nên có cách ly, nếu không dễ làm hỏng VDK
          Giảng dạy, thiết kế mạch vdk: pic,8051,psoc,avr. các board ứng dụng: ADC,LCD,LED, điều khiển động cơ bước, tich hợp sensor:dò đường, siêu âm, chuyển động.YM:luong_nc@yahoo.com, dd:01234809946

Comment

Nguyên văn bởi tommy0123789 Xem bài viết
            Chào mọi người.

Thank you very much
            Anh bạn hỏi kiểu này khó trả lời quá !
            100 con Led của bạn nối như thế nào ? chia làm mấy kênh điều khiển ?

Comment

thì đã nói là 100 led đơn rồi mà, 100 con sáng khác nhau = 100 chân điều khiển!
              Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

các pro ơi nhà em bán hàng.em muốn tự tay thiết kế 1 biển quảng cáo sáng từng chữ một .pro nào dúp em thì tốt quá.em cảm ơn.nếu dúp thì nhắn cho em với nha vanchungmonitor@gmail.com

Comment

làm led ma tran ak?

Comment

Tên cửa hàng bạn là gì? Ví dụ như làm Bảng : NHÀ HÀNG KHÔNG GIAN XƯA
                    Thì bạn có thể chia lam 5 kênh cho 5 chữ hoặc 19 Kênh cho từng chữ một
                    nếu lam 5 kênh thì it tốn tiền nhưng ít kiểu nháy
                    nếu làm 19 kênh thi tốn tiền nhiều nhưng nó cũng có nhiều kiểu nháy
                    Chi tiêt bạn liên lạc cho minh qua Email : maizefairet@gmail.com

Comment

các a ơi em mới học điện tử nhưng e rất thích tự làm 1 mạch chữ chạy. tương tự 1 bảng quảng cáo.ví dụ như : HAPPPY NEW YEAR..a co thể chỉ em cách nối led ra các chữ được không? cả phần modul nữa càng tốt. e định làm mỗi chữ 1 cổng ra của con 89s52.. mỗi chữ khoảng 20-30 led siêu sáng xanh dương..
                      Mấy a trên diễn đàn nói nối 3 led 1 trở > 1 chân (3 led 1 cổng)...e ko hiểu sao mà làm mỗi chữ 1 cổng đc????
                      E cảm ơn mấy anh trước nhé..mong mấy anh giúp đỡ...
                      Đừng thương tiếc hôm qua, đừng đợi ngày mai, đừng lảng tránh ngày hôm nay...

Comment

bạn có thể dùng ic đẻ mở rộng vd 74hc595,74ls138 74hc245 chẳng hạn,bạn ko nên dùng bjt vì dìng nó cho ra ko lớn lắm,bạn có thể dùng tip41 hoặc tip42,với cách trên bạn có thể kéo hàng trăm con led cũng đc,chúc bạn thnhf công

Comment

Theo mình cứ dùng 74hc595 rồi dùng Tip41 kéo dòng là ok, theo cách này bạn có thể điều khiển rất nhiều led, bạn nên tham khảo thêm các bài viết trên diễn đàn sẽ dễ hiểu hơn, chúc bạn thành công

Comment

mấy anh có sơ đồ ,hay minh hoạ protes ko? có thề chỉ e cụ thể hơn được không ? e ko hiểu lắm hỳ hỳ
                            thank
                            Đừng thương tiếc hôm qua, đừng đợi ngày mai, đừng lảng tránh ngày hôm nay...

Comment

mình có một mạch 32 cổng . bạn pm mình gửi cho vipxinh.biz@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

tommy0123789 Tìm hiểu thêm về tommy0123789

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X