Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Một chút vấn đề cơ bản về điều khiển led cần hỏi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Một chút vấn đề cơ bản về điều khiển led cần hỏi

em có làm 2 mạch điều khiển led như 2 hình dưới

hình 1 : tích cực mức 1 (mức 1 thì đèn sáng)

hình 2 : tích cực mức 0 (mức 0 thì đèn sáng)

Trên mạch thực tế (đèn sáng tắt liên tục có điều khiển):
    - ở trường hợp 1 (hình 1) thì những đèn sáng(mức 1) thì sáng yếu hơn đèn sáng ở hình 2 (em cần đèn sáng nhất có thể), đèn không sáng(mức 0) thì tắt
    - ở trường hợp 2 (hình 2) thì những đèn sáng(mức 0) khá sáng(nhg k bít sáng hết cỡ chưa) nhưng những đèn đáng nhẽ phải tắt(mức 1) thì lại sáng mờ mờ

Các bác giải thích giúp em và đưa ra phương hướng giải quyết giùm để đèn nào cần sáng thì sáng hết cỡ(dĩ nhiên là k đc cháy ) và đèn cần tắt thì tắt ngúm lun. Vì là dân tin chứ k phải điện nên những vấn đề về điện này em không rành lắm, mong các bác chỉ bảo thêm

Em xin chân thành cảm ơn.

Dễ thôi !
    - Trường hợp 1: (tích cực mức 1) vì 8051 không cấp đủ dòng cho led nên độ sáng hơi khiêm tốn. Muốn cho Led sáng thay vì kích trực tiếp vào Led thì bạn kích transistor (loại NPN),
    - Trường hợp 2: (tích cực mức 0) muốn Led sáng thì bạn chỉ cần giảm giá trị của điện trở đi là được, khoảng 100Ohm là sáng khá ổn định. Yên tâm đi, không có hiện tượng sáng mờ khi đã tắt hẳn đâu. Nếu có hiện tượng đó thì có 2 nguyên nhân như sau: Led kém chất lượng hoặc Chip có vấn đề.
    Làm thử phát xem sao !

Comment

Trường hợp 2:Nên gắn thêm điện trở thanh 10k kéo lên Vcc sẽ ok(led sẽ tắt hẳn).
      Trường hợp 1:Như bác multi nói
      Chúc may mắn!

Comment

gắn cái điện trở làm gì, trong port2 đã có rồi mà. nó sáng mờ là cái mạch in bị rò hay chip "tửng" rồi đó. đo ohm xem sao.

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
          Dễ thôi !
          - Trường hợp 1: (tích cực mức 1) vì 8051 không cấp đủ dòng cho led nên độ sáng hơi khiêm tốn. Muốn cho Led sáng thay vì kích trực tiếp vào Led thì bạn kích transistor (loại NPN),
          - Trường hợp 2: (tích cực mức 0) muốn Led sáng thì bạn chỉ cần giảm giá trị của điện trở đi là được, khoảng 100Ohm là sáng khá ổn định. Yên tâm đi, không có hiện tượng sáng mờ khi đã tắt hẳn đâu. Nếu có hiện tượng đó thì có 2 nguyên nhân như sau: Led kém chất lượng hoặc Chip có vấn đề.
          Làm thử phát xem sao !
          Trường hợp 1 : mình cũng nghĩ tới rồi, nhưng mạch này cần càng gọn nhẹ càng tốt nên mình không sử dụng trans
          Trường hợp 2 : vấn đề của mình là led đáng nhẽ phải tắt thì sáng mờ, còn độ sáng của led kia có thể thay đổi theo điện trở đc. Thực tế mạch mình đã làm rồi nên mới gặp hiện tượng sáng mờ đó, chứ chạy mô phỏng thì k vđề gì. chắc k phải do led kém chất lượng, vì mình chạy điện rồi đo thử 2 chân của led thì đúng là có khoảng gần 1V ~> sáng mờ. Còn về chip thì đúng là có nạp đi nạp lại nhiều lần thật nhưng vẫn chạy tốt mà, nạp các chương trình khác nhau vào vẫn đk bthường, k lỗi j cả

Nguyên văn bởi goldenstar Xem bài viết
          gắn cái điện trở làm gì, trong port2 đã có rồi mà. nó sáng mờ là cái mạch in bị rò hay chip "tửng" rồi đó. đo ohm xem sao.
          ý bác là chip làm sao? đo như thế nào ?

Comment

Vậy thì trường hợp 1 bị loại bỏ.
            Trường hợp 2, Led sáng mờ thì đương nhiên là coấp đặt lên nó rồi. Quan trọng là giờ xử lý tình trạng vì sao Port không về 0 khi tắt Led.
            Kiểm tra lại mạch, thay chip khác. Mọi thứ bình thường thì nó sẽ bình thường

Comment

Mọi thứ đều có thể.
              Biết đâu vì lý do nào đó mà 89 ko cấp đúng 5v cho các chân port thì sau.(tất nhiên led vẫn sáng mờ).
              Bạn gắn điện trở thanh để cho chân port lấy 5v bên ngoài thường trực cho chắc ăn.Lúc này chắc chắn khó mà có chênh lệch áp được.
              Đây là vấn đề khắc phục thực tế.(về lý thuyết lý tưởng thì ko cần rồi).
              Thử xem sao.

Comment

ý bạn là thế này phải không?

Comment

uh.Nếu bạn thử thực tế mà vẫn chưa ổn thì cứ nói mình sẽ tìm cách khác.
                  Nếu ổn thì nhớ cảm ơn.
                  Mình cũng gặp nhiều trường hợp còn phức tạp hơn cái vụ này nhiều nên rất tức là bạn vẫn chưa khắc phục được.
                  Với kiến thức điện cơ bản và chịu khó tưởng tượng tí mình nghĩ các bạn sẽ thành công.
                  Vấn đề ở đây là thực tế ko còn là lý thuyết suông nữa
                  Chúc may mắn!

Comment

đã cho trở treo vào và k còn hiện tượng sáng mờ. cảm ơn bác.
                    Tại lúc trước em nghĩ port2 có sẵn trở treo nên không cho vào thử nữa, ai dè nó k đc >"<

Comment

uh.Mình vui khi nhận được 2 chữ cảm ơn và giúp một tí cho các bạn.
                      Chuyện đơn giản nhưng đâu ngờ lại thế phải ko?
                      Phải tưởng tượng và làm thử mới biết.
                      Tạm biệt

Comment

chao cac toi gap mot chut ve van de ngon ngu asm cac pac co the giup em ve viec viet chuong trinh mo rong ro ram cho con 8951 bang ngon ngu asm dc ko cam on.

Comment

Đọc lại sách VDK851

Nguyên văn bởi hanhdong19 Xem bài viết
                          chao cac toi gap mot chut ve van de ngon ngu asm cac pac co the giup em ve viec viet chuong trinh mo rong ro ram cho con 8951 bang ngon ngu asm dc ko cam on.
                          Trong sách của thày Tống Văn On có nói chi tiết đấy và tìm phần phụ lục đọc cho kỹ lại các lệnh :
                          MOV @R0(R1),nguồn
                          MOV đích,@R0(R1)
                          MOV DPTR,nguồn
                          MOVX @DPTR,A
                          MOVX a,@DPTR

đọc lại nhé ,cả phần giải mã địa chỉ ,phân trang bộ nhớ ram,công dụng xung ale ,chip 74hc573 nữa nhé

Bảo trọng !
                          Last edited by lehung883; 27-07-2009, 22:37.
                          Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

dậy là con ic của bạn "chuối" rồi đó, mình làm nhiều mạch led như thế có bao giờ bị đâu. dù sao cũng là kinh nghiệm hay.

Comment

To goldenstar
                              Đúng như lời bạn nói.
                              Đây có thể là trường hợp ngoài ý muốn.(IC dỏm)
                              Nhưng ta phải tìm cách khắc phục sao cho tiết kiệm tiền.Vì R thanh thì ở nhà có sẵn nhưng con 89 hơi hiếm.
                              Chúc vui!

Comment

Về tác giả

Collapse

Huntress1 Tìm hiểu thêm về Huntress1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X