Thông báo

Collapse
No announcement yet.

matrix 16*64

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• matrix 16*64

bác nào làm matrix 16*64 rồi giúp em với. Hiện tại em đang mắc phải vấn đề về thời gian qet led. em sử dụng 595 để quét cột (64 cột) nhưng em tính thời gian qét không chuẩn hay sao ý mà hình ảnh nó cứ dật đùng đùng. Các bác biết các tính thời gian nào chuẩn để quét thì giúp em với.
    Tiện thể các bác cho em hỏi là qet matrix thì ta nên dùng qét cột tốt hơn hay qét hàng tốt hơn (số cột nhiều hơn số hàng).

Nếu bạn làm ít cột(để chơi vui) thì quét theo cột cũng được.
    Nhưng trường hợp của bác quét theo hàng sẽ ngon hơn.
    Quét cột nhiều thế thời gian ko đáp ứng đủ tốt nên nhìn thấy chữ chạy ko phẳng.Nên ta sẽ thấy chữ nhãy cà tưng.
    Chúc vui!

Comment

khổ lối chương trình tạo font của em toàn xuất ra hàng thôi lên em mới mới qét theo cột. Mà qét cột thì em làm chỉ tới 32 cột nó còn chạy bình thường chứ qét lên đến 64 cột thì chữ nó cứ nhẩy tưng tưng ấy. Còn viết pm tao font xuất ra cột thì em lại không biết viết thế mới khổ chứ. Bác xem có pm nào tạo mã font xuất ra cột không cho em cái.than'k
      mail:minhthang3586@gmail.com

Comment

-quét cột hay hàng còn phải xem phần cứng của bạn có đáp ứng được giải thuật theo phương pháp nào nữa chứ !
        - Còn nếu quét bị giật thì khả năng khoảng delay của bạn lớn wa . cần đảm tần số quét khoảng 50 HZ trở lên . Có thể search để tham khảo trong các luồng nói về quang báo nhé !

Comment

các bác xem hộ em cái code xem nó sai chỗ nào mà hình ảnh hiển thị nó cứ dật zaayj. các bác có thể cho em biết các tính thời gian qét chính sác dc khong.Than'k

ORG 000H
          BIGIN:
          XCLOCK BIT P3.0
          dtout BIT P3.1
          XCHOT BIT P3.2
          dlqet EQU P2
          MOV DPTR,#400h
          mov p2,#00h
          START:
          LCALL HIENTHI
          LJMP bigin
          HIENTHI:
          PUSH ACC
          PUSH 00H
          push 01h
          push 02h
          push 03h
          MOV R0,#00H ;NAP DIA CHI DU LIEU DAU TIEN
          mov r2,#8
          mov r3,p2
          SCAN: mov r1,#8
          MOV A,R0
          MOVC A,@A+DPTR ;LAY DU LIEU TRONG BO NHO CT
          scan1: clr c
          rlc a
          MOV DTOUT,c
          CLR XCLOCK
          SETB XCLOCK
          djnz r1,scan1
          inc r0
          djnz r2,scan
          CLR XCHOT
          SETB XCHOT
          LCALL TRE
          mov p2,#0ffh
          INC R3
          mov p2,r3
          CJNE R3,#16,SCAN
          pop 03h
          pop 02h
          pop 01h
          POP 00H
          POP ACC
          RET

tre:
          PUSH 00H
          PUSH 01H
          MOV R1,#1
          DEL:
          MOV R0,#10
          DJNZ R0,$
          DJNZ R1,DEL
          POP 01H
          POP 00H
          RET

RET

org 400h
          db 0aah,00h,0aah,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh, 00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0 ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,0 0h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0f fh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00 h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h,0ffh,00h
          END
          Attached Files

Comment

hic không có ai chịu giúp em sao

Comment

hỏi mãi chẳng có bác nào chịu giúp đành ngâm cứu một mình, cuối cùng cũng đã thành công hee

Comment

vấn đề bây giờ là bộ font hiển thị ra cột và quét hàng thôi. Có bác nào có ct tạo font thì send cho anh em tham khảo với.Than'k

Comment

Bạn tham khảo thử
                  http://dientuvietnam.net/forums/show...t=28006&page=2
                  Make by: Chuotdientu

----^..^----

Comment

Heavenly day...

To: "Chuot". Lâu nay thấy trình của chuột trên diễn đàn mình chưa có dịp khen, và chưa được dùng vì hình như phải cài cài VB mới chạy đc. Nhưng có vẻ hậu sinh khả úy đây. Goodluck!

To: "Skeleton". Bạn cũng có thể tạo font với RTB v3.8
                    Link:
                    http://dientuvietnam.net/forums/show...t=26701&page=5
                    Tutorial:
                    Cách tạo font nhanh nhất với RTB v3.8:

1. Bạn gõ những kí tự mà bạn muốn tạo font vào ô edit trong cửa sổ chính của RTB. Bạn có thể chọn font và kích thước cho tất cả các kí tự đó hoặc cho từng kí tự khi nhấn vào nút có biểu tượng Ab (nút chọn font).
                    * Chú ý, để tạo ra một bảng mà bạn muốn tra cứu dễ dàng thì nên gõ theo đúng thứ tự, ví dụ ABCDE.... Cái này chắc nói hơi thừa vì bạn lập trình chắc cũng hiểu rồi.
                    * Khi muốn tạo font thì kích thước ô nhập chữ không cần phải lớn để hiển thị đầy đủ các chữ, RTB sẽ tự động rà hết kí tự và tạo font bitmap cho tất các kí tự đó.
                    2. Tiếp đến bạn nhấn phím tạo font (nút có chữ F***) để mở sổ font wizard để chọn kích cỡ theo bitmap, offset (độ lệch điều chỉnh theo chiều ngang và chiều dọc) và chiều của chữ.
                    Có một số chú ý ở bước này:
                    - Kích cỡ (Font Width và Font Height) sẽ giới hạn kích thước của kí tự theo điểm ảnh. Chữ chọn càng to (ở bước 1) thì kích thước càng cần phải to để kí tự được hiện đầy đủ, và ngược lại. Do vậy, bạn có thể chọn kích thước sao cho số lượng byte cần dùng là ít nhất mà vẫn hiển thị được đầy đủ kí tự.
                    - Offset X và Offset Y dùng để căn chỉnh độ lệch của bitmap so với vị trí mặc định của nó. Bạn điều chỉnh giá trị này và thử xem kết quả hiển thị có như ý muốn không. Khi nào thấy các kí tự hiển thị đủ và không bị cắt lẹm bên cửa sổ pixel editor thì ok.

- Chiều (Orientation) quy định việc mã hóa kí tự theo byte.
                    Để dễ hiểu tôi lấy ví dụ luôn với chữ chọn kích thước Width= 8, Height= 7
                    + Nếu bạn cho nó nằm thắng đứng (0 độ) thì các byte sẽ được sắp xếp theo chiều ngang, xếp chồng lên nhau từ đỉnh của kí tự xuống chân của kí tự. Khi đó chữ 'i' sẽ được mã hóa như thế này:

byte 0: 00100000
                    byte 1: 00000000
                    byte 2: 00100000
                    byte 3: 00100000
                    byte 4: 00100000
                    byte 5: 00110000
                    byte 6: 00000000

+ Nếu nằm nghiêng 90 độ thì các byte sẽ sắp xếp theo chiều dọc, đứng cùng với nhau, từ bên trái kí tự sang bên phải. Khi đó chữ 'i' sẽ được mã hóa như thế này:

byte 0: 00000000
                    byte 1: 00000000
                    byte 2: 01111010
                    byte 3: 01000000
                    byte 4: 00000000
                    byte 5: 00000000
                    byte 6: 00000000

Như vậy, chiều sẽ quyết định kích thước của số lượng byte tối thiểu cần để biểu diễn các kí tự. Ví dụ, với chữ 'i' thì nếu chọn 90 độ, ta chỉ cần đến byte thứ 4 là biểu diễn được nó rồi, trong khi kiểu thứ nhất yêu cầu tới 6 byte.
                    Chiều quyết định kiểu dữ liệu xuất ra, vì vậy nó phụ thuộc vào phương pháp quyét LED của LED ma trận hoặc driver của màn LCD (hoặc màn VFD,...).

Bạn có thể chỉnh sửa từng kí tự bên cửa sổ pixel editor, như vậy font của bạn có thể mang những nét riêng.

Nếu bạn lập trình assembler thì nhớ chọn lại phần ngôn ngữ, và nhớ để ý đến thứ tự các bit cho hợp với phần cứng.

Have Fun!

Comment

pác lenovo cho em hỏi cái ct trình của pác lần trước chỉ thấy chữ chay từ dưới lên ko bít làm sao cho nó chạy từ phải sang trái nhỉ pác bít sửa sao ko em trằng trọc 2 ngày nay ma ko bít giải quết no như the nào
                      pác co code thì post cho em tham khảo dc ko
                      thanks pác về cái code trước nha đẹp lắm
                      8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
                      liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

Nguyên văn bởi bvhoang Xem bài viết
                        To: "Chuot". Lâu nay thấy trình của chuột trên diễn đàn mình chưa có dịp khen, và chưa được dùng vì hình như phải cài cài VB mới chạy đc.
                        Uhm, cái này thì ai thích thì xài, chuột tui chỉ muốn chia sẻ thôi. Mà muốn chạy thì phải cài VB thật, điều này cũng là 1 hạn chế lớn. RTB thì chắc không gặp vấn đề này???

Nhưng có vẻ hậu sinh khả úy đây. Goodluck!
                        Nếu nói về FontMaker thì chuột tui không nói gì.
                        còn nói chung chung thì...cần phải xem lại.
                        To: "Skeleton". Bạn cũng có thể tạo font với RTB v3.8
                        Hi vọng có dịp xài,thk.

----^..^----

Comment

Về tác giả

Collapse

lenovo_y410 Tìm hiểu thêm về lenovo_y410

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X