Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin soft dịch từ hex-> txt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin soft dịch từ hex-> txt

các bác cho em hỏi có soft nào dịch từ file hẽ-> txt em đang cần nó dịch 1 số vd mà toàn là file hex ko đọc được

bác nào biết rely em cái tên soft nha. thank
    web dien tu

hot girl

Ủa? Mình cũng chưa hiểu nếu mà đọc file hex thành file text thì sẽ được gì nữa. Theo như mình biết (mà có lẽ nhiều người cũng biết), file hex nó như nồi cơm đã nấu chín rồi, không chuyển hóa ngược lại thành gạo được đâu. Nên nếu bạn muốn tìm hiểu chương trình bắt đầu từ file hex thì chắc là không được.
    Hi vọng giải đáp được câu hỏi trên của bạn
    GTH sản xuất mạch in PCB 1 mặt:
    -phủ xanh: 40.000 đ/dm2
    -không phủ xanh: 30.000 đ/dm2
    -Cung cấp mực cảm quang để làm mạch in
    email:

Comment

Nguyên văn bởi gth_pcb Xem bài viết
      Ủa? Mình cũng chưa hiểu nếu mà đọc file hex thành file text thì sẽ được gì nữa. Theo như mình biết (mà có lẽ nhiều người cũng biết), file hex nó như nồi cơm đã nấu chín rồi, không chuyển hóa ngược lại thành gạo được đâu. Nên nếu bạn muốn tìm hiểu chương trình bắt đầu từ file hex thì chắc là không được.
      Hi vọng giải đáp được câu hỏi trên của bạn
      sao chuyển không được hả bạn:
      vd:mov a,#01h mã hex:01110100(74h) 00000001(01h)
      thì tại sao mình chuyển ngược lại không được chứ ???? Nhưng không ai rảnh mà đi dịch ngược lại thế này đâu, nên bạn Longphi54 sẽ hơi thất vọng vì không có người nào ở không đi viết chương trình đó cho bạn đâu.

Không gì là không thể

Email:
      Tel: 0983.497.310

Comment

Nguyên văn bởi tienhuypro Xem bài viết
        thì tại sao mình chuyển ngược lại không được chứ ???? Nhưng không ai rảnh mà đi dịch ngược lại thế này đâu, nên bạn Longphi54 sẽ hơi thất vọng vì không có người nào ở không đi viết chương trình đó cho bạn đâu.

Không gì là không thể
        anh tienhuypro đúng là pro thiệt
        quá ngưỡng mộ

Comment

Không gì là không thể
          Ý của bạn là dịch ngược từng dòng lệnh. Nhưng bạn có biết rằng ghép các dòng lệnh lại thì nó sẽ không ra cái chương trình ban đầu của bạn đâu. Vì trong chương trình của bạn có nhiều cái Label khác xuất hiện nhiều lần thì khi ra file hex nó chỉ được một mã giống nhau, nên nếu dịch ngược lại thì nó sẽ không ra các Label khác nhau nữa. Lúc này ban ko thể nhận biết đâu là Label1, Label2, ... vậy thì sao bạn có thể hiểu gì nữa.
          Ý của mình muốn nói rằng nếu dịch ngược lại mà ra một chuỗi kí tự khó hiểu (vô nghĩa) thì việc dịch ra đó cũng coi như không dịch và cũng coi như không dịch được.
          email:

Comment

Ý của bạn là dịch ngược từng dòng lệnh. Nhưng bạn có biết rằng ghép các dòng lệnh lại thì nó sẽ không ra cái chương trình ban đầu của bạn đâu. Vì trong chương trình của bạn có nhiều cái Label khác xuất hiện nhiều lần thì khi ra file hex nó chỉ được một mã giống nhau, nên nếu dịch ngược lại thì nó sẽ không ra các Label khác nhau nữa. Lúc này ban ko thể nhận biết đâu là Label1, Label2, ... vậy thì sao bạn có thể hiểu gì nữa.
            Ý của mình muốn nói rằng nếu dịch ngược lại mà ra một chuỗi kí tự khó hiểu (vô nghĩa) thì việc dịch ra đó cũng coi như không dịch và cũng coi như không dịch được.
            hihi Bạn đọc tập lệnh ASM của 8051 thì hiểu. Mỗi lệnh thì có 1 hoặc 2 hoặc 3 byte, byte 1 ứng với từng mã lệnh của 8051, byte 2,3 là thanh ghi ,địa chỉ đích nhảy đến...
            Còn bạn nói label1,2 thì khi dịch sẽ ra một mã giống nhau àh. Mình nghĩ chắc bạn đã nhầm, cái nhãn chỉ thay cho địa chỉ đích hay địa chỉ lệch kế tiếp so với lệnh hiện thời gọi là offset, Chương trình dịch sẽ tự đếm thay vì ta phải đếm.
            vd:
            loop:
            cjne a,#2,next
            next:
            jc loop

ta viết lại:
            loop:
            cjne a,#2,$+3
            ; lệnh này 3 byte nên nó sẽ nhảy đến jc loop thay vì ghi nhãn next
            next:
            jc loop

và mã máy nè:
            Line I Addr Code Source

1:___________N___0000_________org 0
            2: 0000__________________main:
            3: 0000__________________loop:
            4: 0000_________74 01____mov a,#1
            5: 0002_________B4 02 00__cjne a,#2,next
            6: 0005_________next:
            7: 0005_________40 F9____jc loop
            ;______________________________lệch này 2 byte nên PC=0007
            ;______________________________offset từ loop đến lệch này là 00-07=f9
            8:___________________________end

vậy ta có thể dịch ngược lại được phải không bạn.
            Không gì là không thể

Email:

Comment

Nguyên văn bởi longphi54 Xem bài viết
              các bác cho em hỏi có soft nào dịch từ file hẽ-> txt em đang cần nó dịch 1 số vd mà toàn là file hex ko đọc được

bác nào biết rely em cái tên soft nha. thank
              Ý bác là dịch từ hex file sau khi nó được dịch qua từ text file hả ?

Nếu vậy thì dùng từ khóa "disassembler" mà kiếm. Cái này dịch ngược từ machine code trở về assembly language.

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
                Ý bác là dịch từ hex file sau khi nó được dịch qua từ text file hả ?

Nếu vậy thì dùng từ khóa "disassembler" mà kiếm. Cái này dịch ngược từ machine code trở về assembly language.
                Sao bạn không tìm rùi úp lên anh em tham khảo luôn.

Email:

Comment

Sao bạn không tìm rùi úp lên anh em tham khảo luôn.
                  Bác phải biết assembly language và machine code của mỗi VDK, VST là một khác chứ. Đưa disassembler của Intel lên mà dùng cho Motorola thì làm sao mà ra được ? Bác ấy chỉ nói đại khái cho nên ai biết bác ấy muốn loại nào ?

Đây là cho 8051/8052/8035/8048/Z80. Tớ chưa dùng nên không biết nó ra sao

http://www.programmersheaven.com/dow.../download.aspx

Comment

biết dc mã asm của người ta mà ko biết thuật toán thì khác gì mò kim đáy bể mà code asm của project thực sự đâu có ngắn như nháy led đâu cơ chứ

Comment

Nguyên văn bởi enter88 Xem bài viết
                      biết dc mã asm của người ta mà ko biết thuật toán thì khác gì mò kim đáy bể mà code asm của project thực sự đâu có ngắn như nháy led đâu cơ chứ
                      Chí lý!
                      Chí lý!
                      email:

Comment

Chí lý!
                        Chí lý!
                        làm mạch in có được 1 lớp nên hiểu cũng được như lớp 1(bottum),

Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

longphi54 Tìm hiểu thêm về longphi54

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X