Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn coi hộ đồng hồ số dùng 1307 này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn coi hộ đồng hồ số dùng 1307 này với

Mình đang làm mạch đồng hồ dùng 1307 với 8051, mình dùng 10 con led 7 đoạn lọa 5cmx7cm (cho Ngày, Tháng, Năm, Giờ, Phút) và 2 con 3,8x5,6 (giây) nhưng mạch công suất thì nóng ran, con 1307 cũng nóng, nói chung nhiều triệu chứng khó tả, các bạn coi qua thử sơ đồ này mắc lỗi gì nha:

Mạch ĐK

Mạch Công Suất:

Mạch Hiển Thị

1) chân VDK còn dư tè le , tại sao phải mất thêm 154 + 2 con 2803 vô ích
    2) 2803 cần nhất là chân 9 nối GND , chân 10 bỏ ngõ cũng đc . Thế mà u lại làm ngựoc lại , k thấy chân 9 nối GND
    3) A1013 là loại PNP nên chân E phải đưa lên +Vcc , u lại đưa chân C lên +Vcc chi nó k nóng
    Nói chung hình như u chưa nắm kỹ phần cứng --> rất khó sáng tạo trong lập trình

Comment

2) 2803 cần nhất là chân 9 nối GND , chân 10 bỏ ngõ cũng đc . Thế mà u lại làm ngựoc lại , k thấy chân 9 nối GND
      À có lẽ bạn quên để ý mình đang vẽ trong protues nên con ULN2803 ko hề có chân số 9 .. ở ngoài khi làm mạch thực thì mình có vẽ đầy đủ . cấp đủ cho cả 2 chân 9 và 10 ..
      3) A1013 là loại PNP nên chân E phải đưa lên +Vcc , u lại đưa chân C lên +Vcc chi nó k nóng
      Nói chung hình như u chưa nắm kỹ phần cứng --> rất khó sáng tạo trong lập trình
      Ý này nếu như hình vẽ mình vẽ ở trên thì đúng như bạn nói .. do mình hơi bất cẩn khi vẽ ,, hơi vội nên sorry bạn .. nhưng ở ngoài thực tế thì mình mắc đúng rồi ..
      1) chân VDK còn dư tè le , tại sao phải mất thêm 154 + 2 con 2803 vô ích
      Đúng là hơi vô ích thật nhưng tất nhiên có lý do .. hơi tế nhị .. tại còn dư con 74154 với 2 con ULN2803 mà tran A1013 thì còn dư cả mớ .. kích con này trực tiếp = con 154 cũng được nhưng sợ ko đủ dòng ra cấp cho led nên thôi chấp nhận phí của .. mua thêm mấy con C1815 chơi cho hết đồ ..
      À nếu bạn còn phát hiện điều gì sai sót thì chỉnh sửa hộ mình cái ..

Comment

Ban lam co ve cau ki qua.
        Su dung ULN 2803 cap nguon 12VDC nhu vay dien ap tin hieu vao LED la 0V va 12VDC>>>>>>>nong LED.
        Chi nen dieu khien chan 3 hoac 8 cua LED, tin hieu cam thang vao 1 port cua vi dieu khien.Nen su dung voi dien ap 5VDC thoi.
        Lam mach in voi DS1307 nho phu dong cho 2 chan dao dong thach anh.

Comment

À mình chơi led bự chứ hok phải led nhỏ .. led này phải cấp cỡ 7V mới sáng được . Nên mới chọn nguồn 12V để chơi ..
          Còn cái việc cấp cho con ULN2803 là 12V bởi lẽ vốn dĩ là ban đầu mình cũng cấp nguồn 5V cho con này nhưng ko hiểu sao khi mới cấm nguồn máy tính vào thì 1s sau nguồn tự động ngắt quạt không chạy nữa .. Khi đổi nó sang 12V thì chả sao cả . Hiên tượng này chỉ xảy ra khi nó mắc theo như hình bên trái còn mắc theo hình bên phải thì ko bị .. Có ai biết nguyên nhân chỉ hộ cái ..

phải đổi cả tín hiệu kích lẫn tín hiệu nguồn cấp cho tran là giống nhau thì mới ko bị gì .. để nó ở 2 cấp điện áp khác nhau là nó bị ho lao ngay ..

Comment

Nguyên văn bởi khai48 Xem bài viết
            À mình chơi led bự chứ hok phải led nhỏ .. led này phải cấp cỡ 7V mới sáng được . Nên mới chọn nguồn 12V để chơi ..
            Còn cái việc cấp cho con ULN2803 là 12V bởi lẽ vốn dĩ là ban đầu mình cũng cấp nguồn 5V cho con này nhưng ko hiểu sao khi mới cấm nguồn máy tính vào thì 1s sau nguồn tự động ngắt quạt không chạy nữa .. Khi đổi nó sang 12V thì chả sao cả . Hiên tượng này chỉ xảy ra khi nó mắc theo như hình bên trái còn mắc theo hình bên phải thì ko bị .. Có ai biết nguyên nhân chỉ hộ cái ..

phải đổi cả tín hiệu kích lẫn tín hiệu nguồn cấp cho tran là giống nhau thì mới ko bị gì .. để nó ở 2 cấp điện áp khác nhau là nó bị ho lao ngay ..
            Cái này ở nhà mình có làm 1 cái, chạy rất ngon, không hề bị nóng. port data thì cứ để con 2803, còn chổ con 74154 thì nên bỏ 2 con 2803 đi, vì bản thân 2803 là cổng đảo có tác dụng hút dòng, chứ không phải cấp dòng, bạn nên phân biệt cho rõ. bỏ 2 con 2803 đi chắc là chạy, việc cấp 12V cho 2803 có thể gây nóng mạch, còn chuyện cấp nguồn cho led 7 đoạn thiif dùng 12V là OK, vì đây là led lớn có dùng 1 con 1815 kết hợp với 1015 là chuyện hoàn toàn đúng, với lại mình đang dùng cách quét léd nên sẽ không àm hư led đâu. theo mình thì bạn nên bỏ luôn cả con 74154 đi, cứ đưa transistor vào thẳng chân VDK không sao cả. để hôm sau mình up sơ đồ lên cho bạn coi, mạch của mình chạy mấy năm nay mà chẳng thấy hư gì cả.
            hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

bác nào có sơ đồ và code port lên cho a e xem với.mạch của bác kia dung linh kien phung phi wa,dung nguong 5v co hon ko,với lại con thach anh dung cho ic lên lắp thêm 2 con tụ 33p nua,wa nhiều linh kiên không can thiet ton kem mà khó lạp trình

Comment

chipmickey có thể post sơ đồ lên mình xem với được không, thanks

Comment

thiếu điện trở pull up cho bus I2C (SDA,SCL). vêd nguyên tắc I2C phải có điện trở này (giá trị điên trở thường 10K)

Comment

Nguyên văn bởi quang102 Xem bài viết
                    thiếu điện trở pull up cho bus I2C (SDA,SCL). vêd nguyên tắc I2C phải có điện trở này (giá trị điên trở thường 10K)
                    mạch đó đã có điện trở pull up cho chân SDA và SCL rồi.

Comment

em muon lam mạch này ! có anh / chị nao pro về cái này cho em sơ đồ nguyên lý và code để em tham khảo nhé! xal0vang@yahoo.com.vn

Comment

bac cho minh xin kai so do nguyen ly voi kai file hex cua mach voi nge, thanks gmail:sinhvienthieutien.dtvt@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

khai48 Tìm hiểu thêm về khai48

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X