Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch chữ Happy new year dùng led dơn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch chữ Happy new year dùng led dơn

Mình đang làm mạch chữ Happy new year . Mỗi chữ cái được dk bằng 1 chân của VDK . Dùng nguồn 5 V dong` 800ma . Nhưng vẫn chưa có cách măc nào cho hợp lý cả .. Mỗi chữ cái trung bình khoảng 25 led thì dòng cho nó và áp cho nó với cách mắc nào cho hợp lý .Mong các bạn giúp đỡ
    Mình định mắc nối tiếp 2 con và 2 con này song song 12 lần là được 24 led . Anot chung vào +Vcc .đàu ra của 1 cổng VDK nối với chân B của đèn TZT C2838 E xuống mass C nối với ktot. Các bạn xem có hợp lý không nhỉ

Hình ảnh kết nối cảu mình như thế này

Comment

Em muốn biêt là dòng và áp của nó và cách mắc nào cho hợp lý lên dùng nguồn 12v hay 5v

Comment

Nếu bạn dùng phương pháp điều khiển bình thường:
        Nếu bạn mắc 1 bóng + 1 trở hạn dòng thì dòng tổng sẽ vào khoảng 12 (chữ cái ) * 25(bóng cho một chữ cái) * 20mA( trung bình mỗi bóng sáng bình thuờng từ 10-20mA) = từ 3000 đến 6000mA
        Nếu bạn mắc 2 bóng nối tiếp rồi mắc vào 5V thì một số bóng sẽ sáng yếu lắm
        Đối với bóng siêu sáng : LED đỏ bạn có thể nối tiếp 2 bóng ( LED đỏ chỉ cần 2 V là sáng OK)
        : LED vàng ..như trên... (LED vàng cần 2,5V là OK)
        : LED xanh lá sáng rất yếu khoảng 3V
        : LED xanh dương sáng yếu khoảng 2,8V
        : LED trắng sáng yếu khoảng 2,8V
        Nếu bạn mắc nối tiếp 2 bóng thì theo công thức trên dòng tổng sẽ giảm đi được một nửa thì cục nguồn của bạn cũng ko đáp ứng đựoc yêu cầu khi tất cả các bóng đều sáng

Còn như bạn AUTOMATIC ND nói nếu bạn dùng phương pháp quét LED thì OK về dòng đó .Vì dùng phương pháp đó tại mỗi thời điểm chỉ có một chữ cái sáng thôi mà. Lúc đó dòng MAX tổng cho LED sẽ là 25*20 = 500mA
        Bạn cứ thử mắc nối tiếp đi nếu LED nào sáng bình thường thì OK còn sáng yếu thì mắc 1 bóng + trở hạn dòng.
        Mà ngay bản thân các LED cùng màu cũng có bóng sáng bóng tối với cùng một mức điện áp

Comment

Bac AUTOMATIC ND ơi. Bác có chương trình mẫu chuẩn nào về phương pháp quét LED cho Biển vẫy bác cho em xin một cái để em học tập. Em kém về lập trình quá. Em dùng KEIL C bác à. Em đang làm một cái HAPPY NEW YEAR 2010 . Các hiệu ứng cho cái chữ đó thì em làm OK ròi nhưng trong cái bảng đó em lại làm 2 cây pháo hoa dùng 16 chân để điều khiển. chu kỳ của chữ và pháo hoa khác nhau. Em cũng biết là phải dùng phương pháp quét LED nhưng em kém về lập trình quá ( vì mới tìm hiểu về lập trình VXL) nên chưa biết làm. Hiihii nói các bác đừng cười em nhé, em ko lập trình được nên em làm thêm một con 89C52 nữa để điều khiển riêng hai cây pháo hoa. vì 2 cây pháo hoa này em muốn nó nháy thật đẹp

Comment

Nguyên văn bởi phongnhan Xem bài viết
            Hình ảnh kết nối cảu mình như thế này
            Bạn nối tiếp 3 led với nhau (nguồn 12V), anot chung. Muốn lái dòng cho led thì ở đây bạn dùng IC ULN2803 là được rồi vì số lượng led không nhiều.
            "Happy new year " thì dùng IC 89c2051 là được rồi.

Gởi bạn sơ đồ tham khảo.
            Attached Files

Email:
            Tel: 0983.497.310

Comment

Nếu như vậy là 3 led còn mạch của em 25 led thì mắc thế nào hả a ? Dong ra của UNL 2803 là bao nhieu ha a có du cho 25 ko ? ta mắc 8 nhanh 3 led song song với nhau thì cần dòng là 240mA phai ko a?
              Và cho em hỏi thêm là điện trở treo ở mạch 89c51 là bnhieu vay?
              Last edited by phongnhan; 02-02-2010, 12:33.

Comment

Nếu như vậy là 3 led còn mạch của em 25 led thì mắc thế nào hả a ? Dong ra của UNL 2803 là bao nhieu ha a có du cho 25 ko ? ta mắc 8 nhanh 3 led song song với nhau thì cần dòng là 240mA phai ko a?
                3led nt thì dòng vẫn là 10mA, 8 nhánh 3 led thì dòng là 80mA.
                Nếu mắc 3 led nt mà số led còn lại là lẻ như 1,2 led thì em chỉ thay điện trở cho thích hợp là được rồi. Ví dụ nhé, dùng nguồn 12V nếu mắc 3led nt thì R=280 Om, 2 led thì R=560 Om, 1 led thì R=680 Om.
                Dòng cho led là 10-20mA để sáng bình thường. Ở đây dùng IC ULN2803 để lái dòng cho các cửa led. Xem datasheet của ULN2803 em sẽ thấy nó gồm 8 cặp TST NPN mắc dalinton và dòng kích cực B rất nhỏ (500uA-5V) nên em yên tâm về việc kích dòng bằng mức 1 của VDK (vì mỗi chân ngõ ra VDK có dòng từ max là 20mA).
                Dòng max của mỗi ngõ vào của ULN2803 là 500mA (datasheet) nên việc lái dòng mỗi cửa led là bình thường (IC không nóng và chết).
                Còn phần công suất nguồn thì tính rất đơn giản:
                I tổng=10mA x 8(mỗi chữ cái) x 12 (12 chữ cái "happy new year")=960mA
                P=U x I =12x 0.96= 11W

TB:
                Nếu có gì sai xót thì hãy sửa và góp ý, chứ đừng châm chỉa bới móc sẽ làm trò cười cho tụi ngoại.
                Last edited by tienhuypro; 02-02-2010, 16:45.

Email:

Comment

Cảm ơn a .Cho em hởi em mắc con điện trở treo giá trị là bao nhiêu là được ha a

Comment

Cảm ơn a .Cho em hởi em mắc con điện trở treo giá trị là bao nhiêu là được ha a
                    Như anh nói đó, dòng là 10mA, em có thể thay điện trở khác cũng được nhưng đảm bảo là dòng từ 10-20mA.

Email:

Comment

Em đã làm xong rùi a ah .Nhưng bây giờ nó lại liên quan đến phần lập trình .Em viết hoài mà nó cứ sai.Mà e đang cần để nạp . Em đang cần gấp rui` .Mong a giúp đỡ .
                      Cho kịp ngày tết. A gửi chuong trình qua mail dc ko Gmail: Duchoadt@gmail.com

Comment

Anh oi.Em lấy chân ra của 89S52 qua điện trở 1k rồi đưa vào chân B của C1815 rồi cách mắc led thì như anh nói nhưng trong 1 chữ có vài nhánh chỉ có 2led vì số lẻ.Khi em gắn IC vào thì chỉ có nhánh 2led sáng còn 3led thì tắt và em tháo nhánh 2led ra thì các nhánh 3led sáng lên.Như vậy thì phải làm sao hả anh

Comment

Mình thiết kế phần cứng như thế này nhưng sao không chạy?

Comment

2 năm trước ùi bạn ơi?
                            học, học nữa, học mãi
                            chán chẳng buồn chết
                            yahoomail:

Comment

Cho Mình xin cái Code của Chữ HAPPY NEW YEAR di ban.dùng IC 89C51.
                              gmail: nguyenminhda@gmail.com
                              Thank...

Comment

Về tác giả

Collapse

phongnhan Tìm hiểu thêm về phongnhan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X