Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Răc rối với ic 74hc245 trong mạch 8051 nháy led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Răc rối với ic 74hc245 trong mạch 8051 nháy led

Các pro ơi ,lớp em đang làm bài tập mạch nháy led đơn 8051, cho e hỏi tại trong các mạch led mua sẵn ở chợ giòi lại có con ic (hình như gọi là trở băng) nối tiếp với 1 con 74hc245 để xuất từ port vdk ra trans.Mạch của em chỉ cho xuất từ port ra thẳng đầu E của trans thì không được,nhưng mạch khác đấu từ vdk - trở băng - 74hc245 - trans thì lại được,mong mọi người giúp,em sắp phải nộp rồi,thank các pro .Tiện thể cho em hỏi công dụng của con trở băng và con 74hc245,em mới học lên chưa thạo về datasheet

Nguyên văn bởi haihoi1289 Xem bài viết
    Các pro ơi ,lớp em đang làm bài tập mạch nháy led đơn 8051, cho e hỏi tại trong các mạch led mua sẵn ở chợ giòi lại có con ic (hình như gọi là trở băng) nối tiếp với 1 con 74hc245 để xuất từ port vdk ra trans.Mạch của em chỉ cho xuất từ port ra thẳng đầu E của trans thì không được,nhưng mạch khác đấu từ vdk - trở băng - 74hc245 - trans thì lại được,mong mọi người giúp,em sắp phải nộp rồi,thank các pro .Tiện thể cho em hỏi công dụng của con trở băng và con 74hc245,em mới học lên chưa thạo về datasheet
    bạn up mạch lên mới giúp được chứ..
    Cái đó gọi là trở thanh bạn ah
    công dụng của nó là điện trở treo,,nâng dòng ra cho VDK

Comment

vâng cám ơn bác,nếu ko nâng dòng từ vđk ra thì nó có điều khiển được transistor ko,em dùng con tran tip41c,thế còn con 74hc245 có tác dụng gì hả bác,ko có nó có được không ?

Comment

vâng cám ơn bác,nếu ko nâng dòng từ vđk ra thì nó có điều khiển được transistor ko,em dùng con tran tip41c,thế còn con 74hc245 có tác dụng gì hả bác,ko có nó có được không ?
        bác chỉ cần xem dòng Ib cua TRan mà bác muốn kích là bao nhieu để tính dòng hổ trợ vdk
        nếu nhỏ có thể dùng trở treo,, lớn có thể dùng tran kich

Comment

Dó là con Ic đệm không đảo chủ yếu để đệm dòng cho con 89 thôi chứ không có gì hết
          WHO AM I ??????????????

Comment

haha nó dâu có nâng dòng đâu nó chỉ chuyển trạng thái port khi port ko hoạt động
            ví dụ
            vdk xuất ra port mức 1 thì sau khi trở về mức 0 thì trở treo sẽ giúp trở về mức 0 đủ để tran ko dẫn nữa
            (với dk chân chung của trở treo nối dương)
            pác có làm thì dùng ULN2003 để đệm trước khi xuất ra tran
            ko thì khỏi cần lun xuất thẳng ra tran lun nhớ wa trở 1K và trước đó có trở treo nhá (kể cả PORT 0,1,2,3)
            vì nó xuất về 1 ko đủ ngắt tran(tran vẫn dẫn)
            8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
            liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
              haha nó dâu có nâng dòng đâu nó chỉ chuyển trạng thái port khi port ko hoạt động
              ví dụ
              vdk xuất ra port mức 1 thì sau khi trở về mức 0 thì trở treo sẽ giúp trở về mức 0 đủ để tran ko dẫn nữa
              (với dk chân chung của trở treo nối dương)
              pác có làm thì dùng ULN2003 để đệm trước khi xuất ra tran
              ko thì khỏi cần lun xuất thẳng ra tran lun nhớ wa trở 1K và trước đó có trở treo nhá (kể cả PORT 0,1,2,3)
              vì nó xuất về 1 ko đủ ngắt tran(tran vẫn dẫn)
              Mình nói là con 74ls245 có nhiệm vụ là đệm không đảo và giúp nâng dòng cho 89 ở các chân port. Còn bạn thì sử dụng con đệm đảo uln2003 hoặc dùng con uln2803 cũng được. Còn về phần điện trở thanh thì mình đồng í với bạn như vậy nhưng mình muốn nói thêm là khi xuất ở mức 1 thì điện trở thanh có tác dụng kéo thêm dòng từ dương của nguồn cấp cho tải.
              WHO AM I ??????????????

Comment

Nguyên văn bởi 89v51 Xem bài viết
                Mình nói là con 74ls245 có nhiệm vụ là đệm không đảo và giúp nâng dòng cho 89 ở các chân port. Còn bạn thì sử dụng con đệm đảo uln2003 hoặc dùng con uln2803 cũng được. Còn về phần điện trở thanh thì mình đồng í với bạn như vậy nhưng mình muốn nói thêm là khi xuất ở mức 1 thì điện trở thanh có tác dụng kéo thêm dòng từ dương của nguồn cấp cho tải.
                tranh cãi quyết liệt wa...mà ko có trọng tài

Comment

đọc kỹ tài liệu về 8051 phần cứng ấy

Comment

Nguyên văn bởi leemanhtuan Xem bài viết
                    tranh cãi quyết liệt wa...mà ko có trọng tài
                    Khi VDK xuất mức 1, thì chân đó sẽ phun dòng cấp cho tải. Nhưng khả năng phun dòng của Pin này có hạn, chính vì vậy nếu có một trở treo lên dương nguồn thì sẽ bổ trợ thêm dòng cấp cho tải khi Pin là mức 1.
                    Khi xuất mức 0 mà Tran vẫn dẫn đó là do bạn phân áp cho chân B của trans chưa đúng, Cho dù là khi xuất mức 0 ra Pin VDK nó không phải là 0 v nhưng chúng ta có thể phân áp cho tran để nó hoạt động đúng : Pin=1 -> tran dẫn , Pin = 0 tran tắt (đối với tran nghịch), tương tự với tran thuận cũng vậy !
                    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                    ||
                    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Hic hic Các bác làm nhiều mà hiểu về các linh kiện ít quá. Em thấy chỉ có bác hoangphat là nói đúng thôi. Đã gọi là trở treo thì chỉ có tác dụng treo thôi.Làm gì có bổ trợ thêm dòng cấp cho tải. Chứ nếu em ko dùng trở treo thì ko điều khiển được chắc. Con 89C51 chỉ có Port 0 là nhất thiết phải có trở treo thôi. các Port khác thì Ok đi. Còn tại sao Port 0 lại cần thì các bác đọc lại tài liệu của con 89c51 đi nhé ( các bác đọc kỹ thế nào là cực thu hở nhé)
                      Nói chung bác nên dùng IC đệm cho nó an toàn ( đảo hay ko đảo thì mình xuất dữ liệu ngược lại là Ok thôi)

Comment

Nguyên văn bởi maluong Xem bài viết
                        Hic hic Các bác làm nhiều mà hiểu về các linh kiện ít quá. Em thấy chỉ có bác hoangphat là nói đúng thôi. Đã gọi là trở treo thì chỉ có tác dụng treo thôi.Làm gì có bổ trợ thêm dòng cấp cho tải. Chứ nếu em ko dùng trở treo thì ko điều khiển được chắc. Con 89C51 chỉ có Port 0 là nhất thiết phải có trở treo thôi. các Port khác thì Ok đi. Còn tại sao Port 0 lại cần thì các bác đọc lại tài liệu của con 89c51 đi nhé ( các bác đọc kỹ thế nào là cực thu hở nhé)
                        Nói chung bác nên dùng IC đệm cho nó an toàn ( đảo hay ko đảo thì mình xuất dữ liệu ngược lại là Ok thôi)
                        Bó tay chấm cơm.

Các chú về ôn lại điện tử tương tự đi nhá. Đừng nghĩ làm mạch số thì ko cần biết về tương tự.
                        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                        Mob: 0982.083.106

Comment

Thế ông VNarmy nói rõ đi xem nào.hihihii
                          Tôi lại ko phải dân điện tử nhưng tôi chắc rằng cũng ko phải ko biết gì. Ông thử trình bày một cách thuyết phục xem nào................Mà ông đã làm thực tế mấy cái đó chưa nhỉ.Tôi thì lại làm quá nhiều rồi.

Comment

Nguyên văn bởi maluong Xem bài viết
                            Thế ông VNarmy nói rõ đi xem nào.hihihii
                            Tôi lại ko phải dân điện tử nhưng tôi chắc rằng cũng ko phải ko biết gì. Ông thử trình bày một cách thuyết phục xem nào................Mà ông đã làm thực tế mấy cái đó chưa nhỉ.Tôi thì lại làm quá nhiều rồi.
                            Nghe đã biết trình độ chém gió cao. Cứ làm thử đi, tự thực nghiệm sẽ dạy tất cả.
                            AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                            Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                            Mob: 0982.083.106

Comment

Đúng là với port 0 của 8051 chúng ta cần phải có điện trở kéo. Tác dụng của điện trở kéo trong trường hợp này là : ở trạng thái bình thường sẽ là mức 1(nếu không có điện trở kéo, điện áp này không xác định).
                              Còn với những port khác đúng là điện trở thanh có tác dụng tăng dòng. Bình thường chân ra của vdk không bằng 5v mà nhỏ hơn. Nếu có điện trở kéo chắc chắn đầu ra là 5v. Bản chất của nó là mắc song song hai dòng: 1 dòng từ vdk, một dòng từ điện trở kéo.

Comment

Về tác giả

Collapse

haihoi1289 Tìm hiểu thêm về haihoi1289

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X