Thông báo

Collapse
No announcement yet.

robot tránh vật cản dùng 89c51+led hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mua bộ giảm tốc ở đâu vậy anh????
    ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

co bac nao co mach nay khong nhi?chu de ban ay khoc the nay thi lu mat thui

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
        Trong file bạn gửi có 2 con virus, dùng Kis diệt là ổn.
        Bạn học DHCN lun hả? Bạn ở đội nào thế? Ôi, 2 năm nay DHCN chẳng có đội nào vào vòng ck cả, buồn thật! Riết trường chẳng đầu tư nữa!
        ừ xin lỗi nha, in tài liệu ở Tú Hòa nên bị zính virus

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
          http://sites.google.com/site/electronicsvn/Home/robot

Coi link trên mà tham khảo thêm. Thay vì dùng 3 "mắt" thì dùng 1 mắt.

Con này không chạy lùi được. Dùng cầu H thế vô thôi.
          con này chạy 2 bánh ??? tui nhìn trong hình ... phải k ta ? Nếu đúng thì là bái phục

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
            con này chạy 2 bánh ??? tui nhìn trong hình ... phải k ta ? Nếu đúng thì là bái phục
            Hehe, bác không thấy cái miếng băng keo ngay con ốc trước đó sau, bánh thứ 3 đó . Pó tay, gắn thêm cho nó 1 bánh ômi nữa là xong chứ gì đâu.
            The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi lethu3006 Xem bài viết
              mạch hồng ngoại thì em có rùi,nhưng thui,1 lần gửi một lần khó,thui thì bạn gửi lun cho mình cả 3 đi cho chắc nha.mình cảm ơn bạn nhiều
              Ok thế này, mạch điều khiển có thể sài con PIC16F877 hoặc con MCU nào mà bạn biết lập trình ấy, còn phần công suất thì bạn sài con IC cầu H L298 có 40k à mà dc 2 cầu H. Xong rồi, còn mạch hồng ngoại thì tìm trong diễn đàn này thiếu gì...Chúc thành công nha.
              The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

bạn ơi,từ mạch thu phát hồng ngoại mình đưa dây trực tiếp vào post vi diều khiển lun hả bạn,có cần phải qua điện trở nào không?? nếu có thì nó có giá trị là bao nhiêu??,mình dùng mạch thu phát hồng ngoại dùng nguồn 12v. ah mình không dùng mạch cầu H,thay thế bằng relay để đảo chiều động cơ có được không,bạn chỉ giúp mình cách mắc từ chân ra cua vdk vào relay được không.mình mù tịt mấy thứ này,cảm ơn các bạn nhiều nhiều ha.mình chờ trả lời của các bạn.mong các bạn trả lời sớm sớm cho mình với.
                •´¨`»(`'•.¸(`'•.¸¤*¤¸.-'´)¸.•'´)«´¨`•
                «´¨`•..¤ :¤..•´¨`»
                •´¨`»(¸.•'´(¸.•'´¤*¤`'•.¸)`'•. ¸)«´¨`•

Comment

mấy bạn bỏ rơi mình rùi ah???huhuhuhu buồn was đi

Comment

ẹc pác chỉ vậy thì khỏi chỉ còn hơn
                    nói tổng quát qua ai mà hỉu dc
                    em giải thích lại nhá
                    mạch robot gồm
                    +con MCU dòng AVR,PIChay 8051 (8051 em đang dùng)
                    +1 mạch cảm biến (mạch này nhận dc tín hịu của quang trở hay led thu hồng ngoại )
                    +1 mạch công suất có thể dùng relay+IRF (IRF điều xung cho động cơ có thể chạy nhìu tốc độ khác nhau) hoặc tiện nhất là dùng con IC L298 có điều xung sẵn rồi ko lo j nữa chỉ đưa vào chạy là ok( con này em chưa dùng thử nhưng chỉ mới mô phỏng thôi)
                    hiện tại là như vậy còn mạch và sơ đồ em sẽ post lên sau
                    phần ct thì sáng tạo tí là ok
                    good luck!!!!
                    8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
                    liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                      ẹc pác chỉ vậy thì khỏi chỉ còn hơn
                      nói tổng quát qua ai mà hỉu dc
                      em giải thích lại nhá
                      mạch robot gồm
                      +con MCU dòng AVR,PIChay 8051 (8051 em đang dùng)
                      +1 mạch cảm biến (mạch này nhận dc tín hịu của quang trở hay led thu hồng ngoại )
                      +1 mạch công suất có thể dùng relay+IRF (IRF điều xung cho động cơ có thể chạy nhìu tốc độ khác nhau) hoặc tiện nhất là dùng con IC L298 có điều xung sẵn rồi ko lo j nữa chỉ đưa vào chạy là ok( con này em chưa dùng thử nhưng chỉ mới mô phỏng thôi)
                      hiện tại là như vậy còn mạch và sơ đồ em sẽ post lên sau
                      phần ct thì sáng tạo tí là ok

good luck!!!!
                      nếu được như vậy thì thật sự rất rất cảm ơn bạn,mình chờ bạn post bài đó nha.mình cảm ơn bạn trước.chúc bạn vui vẻ.

Comment

Do chưa dùng con này nên u mới phán bậy như vậy . Con này là tích hợp cầu H , làm chi có PWM sẵn chứ pa

Comment

2 ngày rùi vẫn chưa thấy bạn HoangPhat post bài,chắc phải chờ them 1 ngày nữa,hi vọng là chỉ một ngày nữa...hi vọng là vậy.......!

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                            Do chưa dùng con này nên u mới phán bậy như vậy . Con này là tích hợp cầu H , làm chi có PWM sẵn chứ pa
                            có thể pác sai rồi em đọc trên mạng có các tiền bối dùng nó bâm xung đấy và có riêng 2 chân để bâm xung đấy pác lên mạng xem lại nhá chứ ko có là em ko nói mà nói thì phải biết mới nói pác đừng nhầm em phán bạy nhá
                            mô phỏng cũng thấy vậy khi đưa chân điều xung lên cao thì thấy motor chạy chậm
                            pác thử đi ko thấy em gửi mạch mô phỏng cho xem lun

Comment

giới thiệu về Mạch cho robot tự động

sorry pác em post bài trể tí vì dạo này bận nhìu thứ tối nây em tranh thủ post hết lên cho các pác tham khảo
                              mạch này em đang chạy cũng khá ổn em đang từng bước hoàn thiên nó
                              phần mạch thì ko có vấn đề cái càn là cải thiện cái code (cái này các pác sáng tạo và tìm hướng đi riêng dựa trên mạch của em để viết code thích hợp)em chỉ cung cấp ý tưởng thôi
                              sau đây là ý tưởng và hướng phát triển của em
                              +dùng 8 chân để đọc tín hịu cảm biến (cảm biến quang dùng quang trở nó phổ biến còn dùng hồng ngoại thì cũng có nhưng ít hơn) 6 đề dò đường 2 cái 1 để nhạn biết khi gấp quà 1 đề đếm đọ cao của tay gấp cái này em giải thích sau nhá
                              +8 chân dùng cho động cơ mỗi đọng cơ dùng 2 chân thay đổi chiều quay 1 thuận 1 nghịch như vậy ta có 4 đọng cơ nếu mún tắng số lượng động cơ cũng ko thành vấn đề (em sẽ chỉ sau)
                              +8 chân chi phần hiển thị dùng LCD hay led 7seg tùy em thì em dùng led 7seg vì 7seg chiếm nhìu chân nên em dùng ic 7447 để thu gọn chân lại chỉ cần 4 chân cho nó ,nó dùng hiển thị số chiến thuật và số ngã tư đi qua đề làm j đó các pác bít rồi em ko nói thêm(cần thì em nói sau) còn dư ra 4 chân dùng cho đèn báo cái j đó tùy thôi
                              +8 chân còn lại cho bàn phím 4x4 hoặc nút nhấn 8 nút(hoặc hơn nếu mún)em dùng 3 nút thôi 1 là nút (up) tăng số đếm chiến thuật 1 là nút (down) giảm số đếm 1 là nút (start) dùng để bắt đầu chiến thuật đã chọn còn dư 5 nút có thể làm công tắt hành trình tùy múc đích
                              ah mắc thêm chân nạp ISP cho chip (89S52 có hỗ trợ nạp ISP)
                              đó là mạch chính
                              sau đây là ảnh cụ thể
                              ảnh toàn mạch
                              Click image for larger version

Name:	all.JPG
Views:	1
Size:	113.3 KB
ID:	1342561
                              ảnh từng bộ phận nhỏ:

Name:	main board.jpg
Size:	110.7 KB
ID:	1342562
                              mạch chính

Name:	motor board.jpg
Size:	89.9 KB
ID:	1342563
                              mạch công suất dùng 4 tran 4 relay cho 2 động cơ dùng 2 mạch như vậy cho 1 robot

Name:	sensor.JPG
Size:	133.1 KB
ID:	1342564
                              mạch cảm biến dùng LM324 có 4 đầu vào và 4 led báo dùng 2 mạch như vậy cho 1 robot

Name:	IMG0598A.jpg
Size:	50.9 KB
ID:	1342560
                              đây là mạch thật em đang chạy nó
                              có j thắc mắc tối mai em sẽ giải đáp
                              còn nữa nhá chưa hết đâu còn giới thiệu mạch công suất ,mạch cảm biến cũng khuya oh em đi ngủ tối mai lại viết tiếp
                              GOOD HAPPY!!!!

Comment

sorry pác em post bài trể tí vì dạo này bận nhìu thứ tối nây em tranh thủ post hết lên cho các pác tham khảo
                                mạch này em đang chạy cũng khá ổn em đang từng bước hoàn thiên nó
                                phần mạch thì ko có vấn đề cái càn là cải thiện cái code (cái này các pác sáng tạo và tìm hướng đi riêng dựa trên mạch của em để viết code thích hợp)em chỉ cung cấp ý tưởng thôi
                                sau đây là ý tưởng và hướng phát triển của em
                                +dùng 8 chân để đọc tín hịu cảm biến (cảm biến quang dùng quang trở nó phổ biến còn dùng hồng ngoại thì cũng có nhưng ít hơn) 6 đề dò đường 2 cái 1 để nhạn biết khi gấp quà 1 đề đếm đọ cao của tay gấp cái này em giải thích sau nhá
                                +8 chân dùng cho động cơ mỗi đọng cơ dùng 2 chân thay đổi chiều quay 1 thuận 1 nghịch như vậy ta có 4 đọng cơ nếu mún tắng số lượng động cơ cũng ko thành vấn đề (em sẽ chỉ sau)
                                +8 chân chi phần hiển thị dùng LCD hay led 7seg tùy em thì em dùng led 7seg vì 7seg chiếm nhìu chân nên em dùng ic 7447 để thu gọn chân lại chỉ cần 4 chân cho nó ,nó dùng hiển thị số chiến thuật và số ngã tư đi qua đề làm j đó các pác bít rồi em ko nói thêm(cần thì em nói sau) còn dư ra 4 chân dùng cho đèn báo cái j đó tùy thôi
                                +8 chân còn lại cho bàn phím 4x4 hoặc nút nhấn 8 nút(hoặc hơn nếu mún)em dùng 3 nút thôi 1 là nút (up) tăng số đếm chiến thuật 1 là nút (down) giảm số đếm 1 là nút (start) dùng để bắt đầu chiến thuật đã chọn còn dư 5 nút có thể làm công tắt hành trình tùy múc đích
                                ah mắc thêm chân nạp ISP cho chip (89S52 có hỗ trợ nạp ISP)
                                đó là mạch chính
                                sau đây là ảnh cụ thể
                                ảnh toàn mạch
                                [ATTACH]22151[/ATTACH]
                                ảnh từng bộ phận nhỏ:
                                [ATTACH]22152[/ATTACH]
                                mạch chính
                                [ATTACH]22153[/ATTACH]
                                mạch công suất dùng 4 tran 4 relay cho 2 động cơ dùng 2 mạch như vậy cho 1 robot
                                [ATTACH]22154[/ATTACH]
                                mạch cảm biến dùng LM324 có 4 đầu vào và 4 led báo dùng 2 mạch như vậy cho 1 robot
                                [ATTACH]22150[/ATTACH]
                                đây là mạch thật em đang chạy nó
                                có j thắc mắc tối mai em sẽ giải đáp
                                còn nữa nhá chưa hết đâu còn giới thiệu mạch công suất ,mạch cảm biến cũng khuya oh em đi ngủ tối mai lại viết tiếp
                                GOOD HAPPY!!!!
                                Hay quá, bạn có phim xem xe nó chạy thế nào lun ko??? À, mà sao bạn ko dùng relay 8 chân cho việc đảo chiều động cơ, gọn hơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

lethu3006 Tìm hiểu thêm về lethu3006

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X