Thông báo

Collapse
No announcement yet.

robot tránh vật cản dùng 89c51+led hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• robot tránh vật cản dùng 89c51+led hồng ngoại

mình đang tìm hiểu và thiết kế một tránh vật cản dùng 89c51+led hồng ngoại để nhận biết vật cản,nghĩa là khi bình thường không có vật cản thì nó sẽ đi thẳng,nhưng khi có vật cản trước mặt thì nó sẽ dừng lại,rồi lùi lại một đoạn rùi cua sang trái và tiếp tục di thẳng.

bạn nào có sơ đò nguyên lý hoặc tài liệu liên quan thì gửi cho mình với,email của mình là: watermennt32004@gmail.com
    mình chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều
    •´¨`»(`'•.¸(`'•.¸¤*¤¸.-'´)¸.•'´)«´¨`•
    «´¨`•..¤ :¤..•´¨`»
    •´¨`»(¸.•'´(¸.•'´¤*¤`'•.¸)`'•. ¸)«´¨`•

sao chẳng ai chịu giúp mình với vậy???em biết vấn đề này hơi khó nhưng với các bác ở 4rum này thì không là gì cả,đúng hông các bác ...hihihhihihihihihi.mong các bác giúp cho em với.em cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi lethu3006 Xem bài viết
      sao chẳng ai chịu giúp mình với vậy???em biết vấn đề này hơi khó nhưng với các bác ở 4rum này thì không là gì cả,đúng hông các bác ...hihihhihihihihihi.mong các bác giúp cho em với.em cảm ơn
      Trước tiên bạn cần thiết kế một con robot sài động cơ như thế nào?
      Sau đó bạn bắt tay vào làm mạch công suất (cầu H) để điều khiển 2 động cơ, nếu lười thì ra mua con IC cầu H L298 hoặc MC33886 về mà sài.
      Khi điều khiển được động cơ xong bạn mới bắt đầu tìm hiểu sơ đồ mạch thu phát hồng ngoại.
      Rồi mới gắn lên robot ..... Sau đó thích làm gì thì làm.
      The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

cảm biến phát hiện vật cản thì nên dùng 2 bộ thu phát siêu âm để tránh nhiễu. Modul thu phát siêu âm có bán sẵn luôn, về chỉ cần việc coi cách sử dụng và lập trình theo (khá mắc nhưng pro). Robot càng có nhiều cảm biến phối hợp tốt thì càng hoạt động chính xác. Động cơ của robot nên dùng dộng cơ decoder, lấy xung đầu ra để so lại với cảm biến. Các xung ra của động cơ encoder có thể lưu vào bộ nhớ EEPROM. Với cách này thì robot có thể nhớ được quãng đường mà nó đã đi tính từ điểm xuất phát.

Comment

bạn nào có mạch sơ đồ nguyên lý thì gửi cho mình đi,mình đang cần mà.huhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhu

Comment

hehe em cũng làm cái này rồi
            nhưng em khuyên pác nên tự làm lấy sẽ thú vị hơn chứ cho ai cho chẳng dc
            quan trọng là pác làm dc hay ko thôi
            pác làm cái phần cứng cho ok đi em chỉ tiếp cho phần mềm và mạch
            vì làm mạch trước thì lấy cái j mà thử nghiệm
            8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
            liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

quan trong la phan cam bien phat hien vat can, cam bien phat hien vat can co tren mang nhieu. khi co cam bien roi thi lam lap trinh binh thuong thoi. hoi truoc minh co lam cai nay nhung de minh tim lai so do mạch da nhé

:

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                hehe em cũng làm cái này rồi
                nhưng em khuyên pác nên tự làm lấy sẽ thú vị hơn chứ cho ai cho chẳng dc
                quan trọng là pác làm dc hay ko thôi
                pác làm cái phần cứng cho ok đi em chỉ tiếp cho phần mềm và mạch
                vì làm mạch trước thì lấy cái j mà thử nghiệm
                về phần cứng thì ok rùi,mọi thứ đã có sẵn chỉ việc lắp mạch vào tui.nhưng đang gặp vấn đề về mạch.nếu bạn có mạch thì cho mình xin với phiền bạn gửi cho mình nha,email của mình là watermennt32004@gmail.com .cảm ơn bạn trước ha .

Comment

giúp mình với nào.huhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhu

Comment

về phần cứng thì ok rùi,mọi thứ đã có sẵn chỉ việc lắp mạch vào tui.nhưng đang gặp vấn đề về mạch.nếu bạn có mạch thì cho mình xin với phiền bạn gửi cho mình nha,email của mình là watermennt32004@gmail.com .cảm ơn bạn trước ha .
                    Cần mạch hồng ngoại, điều khiển, hay công suất, hay cả 3?
                    The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
                      Cần mạch hồng ngoại, điều khiển, hay công suất, hay cả 3?
                      mạch hồng ngoại thì em có rùi,nhưng thui,1 lần gửi một lần khó,thui thì bạn gửi lun cho mình cả 3 đi cho chắc nha.mình cảm ơn bạn nhiều

Comment

http://www.mediafire.com/?uljnmamdwdz

Tài liệu Robocon 2010, xây Kim Tự Tháp
                        pass TyHon1989 Chúc vui

Comment

Nguyên văn bởi TyHon1989 Xem bài viết
                          http://www.mediafire.com/?uljnmamdwdz

Tài liệu Robocon 2010, xây Kim Tự Tháp
                          pass TyHon1989 Chúc vui
                          Trong file bạn gửi có 2 con virus, dùng Kis diệt là ổn.
                          Bạn học DHCN lun hả? Bạn ở đội nào thế? Ôi, 2 năm nay DHCN chẳng có đội nào vào vòng ck cả, buồn thật! Riết trường chẳng đầu tư nữa!

Comment

em đang cần mà,huhuhuhuhuhu,mấy bạn giúp mình với,huhuhuhuhuhu

Comment

em đang cần mà,huhuhuhuhuhu,mấy bạn giúp mình với,huhuhuhuhuhu
                              http://sites.google.com/site/electronicsvn/Home/robot

Coi link trên mà tham khảo thêm. Thay vì dùng 3 "mắt" thì dùng 1 mắt.

Con này không chạy lùi được. Dùng cầu H thế vô thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

lethu3006 Tìm hiểu thêm về lethu3006

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X