Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chạy led theo kiểu sao băng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chạy led theo kiểu sao băng

em thấy họ chạy led đơn dạng như sao băng rơi ấy, rất đẹp nhưng mà em không hiểu làm sao cho led nó quét mờ mờ, các anh có thể cho em tham khảo với, e, chỉ biết bên ASM thui !

:d Tui làm pic mà chỉ làm đc 1 con thôi, sáng lên từ từ rồi tắt từ từ, còn làm nguyên một dãy chạy giống như sao băng thì tui chịu!

Comment

hic em chưa học pic, em biết là nó băm xung sao ấy, mà không biết thế nào

Comment

À, tui dùng kiểu rợ thôi chứ ko chơi PWM của pic gì cả, thuật tón tui dùng thì viết cho con nào cũng đc. Tui đặt 2 biến Ton và Toff rồi làm như sau:

- Bật đèn led
        - Delay Ton (uS)
        - Tắt đèn led
        - Delay Toff

Sau đó muốn nó sáng hay tối chỉ viêc tăng/giảm Ton/Toff . Cùng nguyên lý với PWM.

Comment

bạn dùng phần mềm sofware led sẽ tạo ra hiệu ứng mờ mờ như sao băng rơi

Comment

Nguyên văn bởi hung_long123 Xem bài viết
            bạn dùng phần mềm sofware led sẽ tạo ra hiệu ứng mờ mờ như sao băng rơi
            Bạn có cái phần mềm đó ko? Up lên luôn đi.

Comment

bạn hung_long123 post phần mềm đó lên cho em xin đi !

Comment

bạn có thể dùng phương pháp điều chế xung(PWM). Mà mình nghe nói có phần mềm ledim có thể làm những hiệu ứng đó mà không cần lập trinh gì cả. phần mềm đó tạo ra file hex luôn và mình chỉ cần nạp cho vi điều khiển thôi.

0912.159.369

Comment

Nguyên văn bởi hamster.khin Xem bài viết
                  em thấy họ chạy led đơn dạng như sao băng rơi ấy, rất đẹp nhưng mà em không hiểu làm sao cho led nó quét mờ mờ, các anh có thể cho em tham khảo với, e, chỉ biết bên ASM thui !
                  bác thử nghĩ có được không nhé !!!! nếu lắp 10 led chung catot bên anode thì từ 4017 ra chạy qua 10 diode (or transistor) các anode được nối với nhau bằng điện trở từ 50-200 Ohm. khi led 1 sáng thì kéo theo 2 sáng mờ và 3 mờ hơn....... khi chạy sẽ có thêm đuôi phía sau ! (đuôi phía trước có thể dùng diode chặn lại) mạch khá cồng kềnh nhưng không cần lập trình. hi (em chua hoc lập trình nên nói vậy thui. có gì mấy bác thông cảm nhé )
                  Mail :

Comment

Nguyên văn bởi lckinhen Xem bài viết
                    bác thử nghĩ có được không nhé !!!! nếu lắp 10 led chung catot bên anode thì từ 4017 ra chạy qua 10 diode (or transistor) các anode được nối với nhau bằng điện trở từ 50-200 Ohm. khi led 1 sáng thì kéo theo 2 sáng mờ và 3 mờ hơn....... khi chạy sẽ có thêm đuôi phía sau ! (đuôi phía trước có thể dùng diode chặn lại) mạch khá cồng kềnh nhưng không cần lập trình. hi (em chua hoc lập trình nên nói vậy thui. có gì mấy bác thông cảm nhé )
                    Nghe có lý mà chứ biết có làm đc ko. Chưa làm bao giờ, hôm nào rảnh mò thử!

Comment

hj ! đó chỉ là ý tưởng thôi
                      vì nó dùng ic logic nên mạch cồng kềnh. dùng vi xử lý thì khá phức tạp. thay vì dùng nhiều diode có thể dùng đệm dòng ngõ ra cũng được. vì 4017 không cho phép 2 chân xuất ra co liên quan với nhau. (không được nối chung cũng không được nối thông wa điện trở luôn mới ác chứ)

cũng có thể dùng diode gecmani nối vào các chân led sao cho bóng 10 sáng với áp 3.5v thì bóng 9 sáng 3.2v bóng 8 sáng 2.9v bóng 7 sáng 2.6v ...... vậy là có cái đuôi. khá đẹp đấy !!!! nhưng cũng phải ráng kiếm 9 con diode gécmani cái đó nhắm bộ khó kiếm àh. hj ! chúc vui
                      Mail :

Comment

minh pót lẻnoi do.ban ko nhan duoc a

Comment

có thấy gì đâu nè!

Comment

bạn dùng cái này ne.
                            hiện nay phần mềm Ledimm của bác Bùi Văn Hoàng đã miễn phí. Em sẽ cung cấp cho các Bác Active miễn phí mà không cần điện đến cho bác Hoàng để xin só Active nữa. Một phần giúp anh em SV nghèo nhưng thích chơi sang có điều kiện học hỏi.

Nếu Các bác có sử dụng nó để kiếm miếng cơm manh áo thì hãy nhớ đến bác Hoàng nhé !
                            Link Down

LedimmPacked.zip
                            Y!M: xindungquentoi_hp16
                            Mail:
                            Sites:

Comment

thế ko có hướng dẫn sử dụng ah?

Comment

Về tác giả

Collapse

hamster.khin Tìm hiểu thêm về hamster.khin

Bài viết mới nhất