Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Propeller display LED !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Anh gắn trên quạt đúng ko .A có thể nói rõ về cách cấp nguồn lên mạch và chỉnh cân ko. mail e la luuquangle228@gmail.com

Comment

• mình nghĩ j xẽ chạy từ 20 về 0. đơn vị us mình cũng chưa hiểu bạn chanh tính toán thời gian dộng cơ quay làm sao để led hiển thị tốt. bạn có thẻ chỉ hàm delay của bạn ko?????

Comment

• thời gian delay của mình là mình nhìn trực quan khi quay, led sáng, nó ko kéo thành 1 dãy sáng mà chỉ là 1 điểm sáng thôi là đc. Đó là khoảng thời gian delay cho động cơ của mình.

Comment

• hô hô. Cái nầy mà các pro dùng delay sao. Các Pro ko tính toán đến việc các motor nó chạy với vận tốc khác nhau a? Hoặc đơn giản là nếu pro dùng chung nguồn lên mạch và motor khi led sáng quá nhiều làm cho M chạy chậm đi, hay một nguyên nhân nào khác khi bạn bật quạt số khác chẳng hạn chữ sẽ giãn ra hoặc co lại? hoặc hiệu ứng 1 chữ chạy vòng tròn nhiều lần thì sao?

Để các bạn có thể tự viết được mà ko quan tâm đến tốc độ động cơ thế nào mình mạn phép gợi ý như sau:
          dùng 1 timer đo thời gian quay hết 1 vòng.
          dùng 1 timer để hiển thị dựa vào timer đo được bên trên chia ra bao nhiêu độ ( bao nhiêu điểm ảnh trên 1 vòng) tùy ý (mình thường lấy 240 vì nó chia hết cho 60 - tiện làm đồng hồ) và xuất ra port giá trị để hiển thị hình ảnh
          dùng INT để xác định điểm đầu của vòng.
          Mình đã làm và kiểm chứng nhưng đã gợi ý rất rõ ràng . Mình không thể chia se code mong các bạn thông cảm.

Chú ý: nếu cứ 1 vòng bạn tính toán thời gian cho timer hiển thị thì sẽ bị giật, nên quay khoàng 5 - 10 vòng thì mới tính toán thời gian ngắt cho timer hiển thị

Thuật toán này áp dụng cho tất cà các chíp Mình đã làm với 89xxx tất cả ok kể cả 2051

Comment

• mình đã làm bằng 89c52

nhưng khi chạy toàn bộ các đèn LED đều sáng.
            mình kiểm tra ngắt ngoài vẫn hoạt động tốt.
            Không biết là sai ở đâu mong mọi người cho ý kiến.
            Đây là code:
            Attached Files

Comment

• làm những thứ này các bác chưa có một cách chung cu thể nào cả.nên tạo ra cái cụ thể nhất đi.giả sử các bác làm sao để xác định khi nào động cơ hết một vòng dùng hồng ngoại có khả quan không nếu mà nhiễu ngắt loạn xạ thì sao.ý các bác nói quay một vòng này sẻ xảy ra ngắt rồi vào ngắt cho hiển thị à.dùng động cơ có encoder hay hơn nhiều biết được số vòng trên xung ta chỉ việc đổi ra độ trên xung.ở đây ta chỉ cần xác định 1 độ/xung rồi vào ngắt xuất dữ liệu thôi.

Comment

• Troài, xét về nguyên lý hiển thị thì đều là lá như nhau thui. Chỉ khác ở chỗ thể hiện sáng tạo của từng người em ah. Nó cũng tương tự như quét led matris đó. Có bạn cứ đòi hỏi code asm, c hay sử dụng chíp gì thì cũng chả quan trọng. Quang trọng đó là thuật toán, sơ đồ thuật toán chứ. Còn vẽ vời như thế nào là tùy vào từng người thui. Chịu khó động não 1 tẹo là okay thui mà.
                Về phần cứng, thì cũng có nhiều ý tưởng nhưng vẫn quy về 1 mối đó là làm sao để xđ được vị trí cố định cụ thể phục vụ cho việc quét. Còn sử dụng cảm biến hồng ngoại, encoder, thậm chí có người còn ko dùng cảm biến mà lấy ngay 1 bản cực của cổ góp làm tín hiệu ngắt kìa.

Comment

• cho mình hỏi về mạch này,sơ đồ nguyên lí phần cứng là chúng ta đều làm giống nhau ak?có phụ thuộc vào tốc độ quay của motơ hay ko?Phần mềm thì chúng ta cứ lập trình như cách mạch led quảng cáo chạy chữ ngoài đường đc ko?nếu ko dc thì mình cần lưu ý chỗ # nhau nào?thanks

Comment

• hay qua em cung mum lam 1 cai nua. em hoc o truong dh ktkt binh duong ne. co anh nao o gan day chi em voi.
                    Heo Ma Mút

Comment

• Nguyên văn bởi hoangluanonl Xem bài viết
                      hay qua em cung mum lam 1 cai nua. em hoc o truong dh ktkt binh duong ne. co anh nao o gan day chi em voi.
                      OMG, em học trường "đê hắc bê dê" nè anh ^^!

Comment

• Nguyên văn bởi daovanminh Xem bài viết
                        cho mình hỏi về mạch này,sơ đồ nguyên lí phần cứng là chúng ta đều làm giống nhau ak?có phụ thuộc vào tốc độ quay của motơ hay ko?Phần mềm thì chúng ta cứ lập trình như cách mạch led quảng cáo chạy chữ ngoài đường đc ko?nếu ko dc thì mình cần lưu ý chỗ # nhau nào?thanks
                        tất nhiên là phải phụ thuộc vào cả tốc đọ quay nữa chứ nếu k nhiều người chạy chữ to nhỏ hay chèn chữ là do đâu.con cái phần mềm thì phần cơ bản thì giống nhau nhưng muốn hiển thị chữ theo ý thì tất nhiên là phải khác

Email:
                        Gmail:

Comment

• phần cứng hiện giờ của mình ^^ tất cả đều nằm trên phần xoay hết

Last edited by chung1608; 14-09-2011, 17:22.

Comment

• Mới thấy cái này.Chưa hiểu làm cái gì.Bạn nào nói cho mình biết nghịch cái này đi.Thanks

theo mình nghĩ thế này đúng không:gắn con led trên bộ cơ điện tử chiếu lên cái mành,bộ điện tử điều khiển bộ cơ chạy,đồng thời sáng hay tắt led?.

gắn con led trên bộ cơ điện tử chiếu lên cái mành,bộ điện tử điều khiển bộ cơ chạy,đồng thời sáng hay tắt led?.
                            , , ,

Comment

• Nguyên văn bởi rptdnmqs Xem bài viết
                              Mới thấy cái này.Chưa hiểu làm cái gì.Bạn nào nói cho mình biết nghịch cái này đi.Thanks

theo mình nghĩ thế này đúng không:gắn con led trên bộ cơ điện tử chiếu lên cái mành,bộ điện tử điều khiển bộ cơ chạy,đồng thời sáng hay tắt led?.

gắn con led trên bộ cơ điện tử chiếu lên cái mành,bộ điện tử điều khiển bộ cơ chạy,đồng thời sáng hay tắt led?.
                              hiểu ban nói gì chết liền.

Comment

• Nguyên văn bởi rptdnmqs Xem bài viết
                                Mới thấy cái này.Chưa hiểu làm cái gì.Bạn nào nói cho mình biết nghịch cái này đi.Thanks

??????????????????????

Comment

Về tác giả

Collapse

chung1608 Tìm hiểu thêm về chung1608

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X