Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Propeller display LED !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

http://www.youtube.com/watch?v=f3oUy_aQVb0
    Sửa chữa, cung cấp máy cắt dây, máy xung, máy phay CNC....
    website: suntech-vn.com
    phone. 0974 354 077
    Email.

Comment

GREAT !!! viết code dịch chuyển chữ đi bạn. Video mờ quá, quay lại chi tiết cái cỗ góp cho mọi người đi bạn

Comment

mình quay băng dt nên hơi mờ.code mình vẫn dùng code của bạn đó.mấy cái code chữ chạy bạn gủi lỗi hay sao ấy mình nạp thử nhưng không chạy, mô phỏng cũng không chạy luôn.bạn xem lại đi giùi gửi cho mình với.bạn giúp mình với chứ phần viết code mình mù tịt không biết.thank
        Sửa chữa, cung cấp máy cắt dây, máy xung, máy phay CNC....
        website: suntech-vn.com
        phone. 0974 354 077
        Email.

Comment

Cách của bạn V.sondt là dùng cái cổ góp và chổi quét của một motor khác (chỉ lấy cái cổ góp và cái đế có chổi quét) gắn vào trục của motor chính rồi cấp điện vào 2 chổi quét còn điện ra ở cổ góp thì nắn lọc qua mạch cầu 6 diode
          Mình đã làm thử cách này rồi, OK lắm anh em nên thử !

Comment

Nguyên văn bởi phanminhnhat Xem bài viết
            Cách của bạn V.sondt là dùng cái cổ góp và chổi quét của một motor khác (chỉ lấy cái cổ góp và cái đế có chổi quét) gắn vào trục của motor chính rồi cấp điện vào 2 chổi quét còn điện ra ở cổ góp thì nắn lọc qua mạch cầu 6 diode
            Mình đã làm thử cách này rồi, OK lắm anh em nên thử !
            mạch cầu mà tới 6 diot cơ á, em có nghe nhầm ko? sẵn đây ai có code c ko?
            ĐT: 0972 20 58 68
            Gmail:

Comment

Tại cái cổ góp mình xài có 3 cực nên mới phải 6 diode tương tự như điện xoay chiều 3 pha

Comment

bạn nào chó thể nói rõ hơn tác dụng. hoạt động của con cảm biến đc k? ( kèm theo ảnh càng tốt).. và giải thích rõ hơn nguyên lý quét led. và cách tính toán quét led trong 1 chu kỳ quay của moto và và sau 24 chu kỳ quay của moto đc k? thanks all.!!!

Comment

làm gì mà phải sài hết 6 diot. lấy điện áp từ 1 hoặc 2 cuộn dây cũng đủ rùi. trên mạch bạn gắn tụ 1000uF. Mình thì vãn sài chổi quét. Cách mình khá đơn giản. Bạn kiếm dây điện loại một lõi hay nhiều lõi. lõi = cây tăm nhen(ko quá mền cũng ko quá cứng). Tuốt lấy phần lõi ra để đấy, kiếm 1 miếng giấy hay ông hút hoặc cả hai chô tan toàn. xỏ ống hút vào trục dồng cơ, hoặc quấn giáy qyuanh truc động cơ. Ok rùi lấy sợ dây đồng lúc nãy quấn quanh trục động cơ thành tưng vòng bao nhiêu vòng thì còn tùy vào độ đai trục đông cơ của bạn. Chú ý phải đê ý bạn cho motor quay theo chiều nào để quấn sao cho lúc quay dây đông càng bám sát vào trục. rùi bạn để 1 miếng KL loại ở dưới nhớ cách điện với phần thân đông cơ. khi quay phần thỏ ra của dây đồng khúc dưới quét vào miêng KL đưa điện lên. PHần thò ra ở trên thì nối vào board vậy là xong. theo mình mass cho theo truc động cơ, Vcc dùng chổi quét đưa lện ok. Còn dùng chổi quét của động cơ cũ như vậy phải hi sinh mất một em đc rùi
                  Phần cứng của led xoay tương đối khó. Tù việc kiếm 1 động cơ có trục dài vừa đủ (phải có fe hoặc zem để siết ôc) đếm việc đưa nguồn, quan trọng hơn đó là thiết kế mạch bạn bố trí sao cho ít chênh lệch về trọng lượng giữa 2 đàu board nhớ là phải có con vít cân bằng trọng lực(ko nhất thiêt phải như bạn chung. bạn có the khoan thêm mấy lỗ ỏ 2 đâu đê bắt vit trực tiếp vào đó:no) nếu ko có coi chừng nó rung thấy sợ luôn
                  Còn vấn đề lập trình thì cứ đến ngắt dưa dữ kiêu ra như thế này
                  void ISR0 (void) interrupt 0 using 2
                  {
                  if (k==299)k=0;
                  //??????????????
                  for(i=k;i<(120+k);i++)
                  {
                  j=20;
                  while(j--) // thay delay = vong lạp cho mọt chữ
                  P2=LONG[i]; // dưa dữ liệu ra
                  }
                  //????????????????
                  k++;
                  P2=0;

}
                  đoạn code trên quét chữ chạy ra giống bạn quét led ma trận vậy đó ko có gì khác cả khoảng cách quét ở dây là 120 cột
                  còn đây là video của nó. quay = dt cùi nên nó vậy các bạn thông cảm
                  http://www.youtube.com/watch?v=J06ZA...er_profilepage
                  Last edited by chanhlun10; 18-06-2011, 18:20.

Comment

thế này nhá:
                    mình có 1 con ecoder. nó gắn trên phần quay của mạch. và có 1 ( cái gì đó cũng đc ) nắm cố định. khi động cơ quay thì nó đến vị trí của ecoder thì sẽ che con led trong ecoder làm cho ecoder sẽ cấp cho VDK 1 xung cấp vào ngắt ngoài => VDK biết đc thời điểm xuất dữ liệu ( việc xóa dữ liệu cũng tương tự ).
                    mình muốn bạn giải thích cách tính toán để xuất dữ liệu ra led
                    VD: 1 chữ cái thì quét là 8*5 thì trong 1 vòng của động cơ thì bạn sẽ quét mấy cột? mấy chữ? hay quét thế nào?
                    và trong 24 vòng thì led được quét như thế nào ?

Comment

Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
                      thế này nhá:
                      mình có 1 con ecoder. nó gắn trên phần quay của mạch. và có 1 ( cái gì đó cũng đc ) nắm cố định. khi động cơ quay thì nó đến vị trí của ecoder thì sẽ che con led trong ecoder làm cho ecoder sẽ cấp cho VDK 1 xung cấp vào ngắt ngoài => VDK biết đc thời điểm xuất dữ liệu ( việc xóa dữ liệu cũng tương tự ).
                      mình muốn bạn giải thích cách tính toán để xuất dữ liệu ra led
                      VD: 1 chữ cái thì quét là 8*5 thì trong 1 vòng của động cơ thì bạn sẽ quét mấy cột? mấy chữ? hay quét thế nào?
                      và trong 24 vòng thì led được quét như thế nào ?
                      chữ cái 8x5 là có 8 hàng và 5 cột đúng ko. bạn thích quét mấy cột cũng được nhưng thấp nhất là 5 cột thi mới có thể thấy dc chữ. ví dụ mình quét 10 cột cho bạn đi
                      bạn tạo một mảng như sau
                      code unsigned char m[x]={
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      /// mã chữ cái của bạn tiếp theo
                      /// bao nhiêu tùy bạn
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      0,0,0,0,0,0,0,0
                      vậy là xong phần tao code quet 10 cột
                      tiếp phần lâp trình bạn dùng hàm
                      for(i=k;i<k+10;i++)
                      {
                      // dua dư liệu ra
                      }
                      k++; // tang k lến
                      giải thích như sau:
                      ngắt lân đâu tiên
                      mới đâu k=0 thì nó đưa 10 cột giá trị ra là 0(m[0] đến m[10]), led ko sáng
                      ngắt lần 2 k=1 thì nó đưa tiếp 10 giá trị ra từ m[1]đến m[11] . m[11] là code chữ đâu tiên của bạn cứ như vậy bạn đưa hết cái mảng ra mỗi lần tăng lên 1 đơn vị. ở dây mình cho led tích cực mưc 1. chữ đã hết thì phải reset k lại =0. thời điểm reset là k= số phần tử trong mảng trừ đi 10 thi reset k lai=0 giống y trang quét led matrix

Comment

mình thấy các bạn sài động cơ có trục dài nhưng trục nhẵn như vậy làm sao bạn có thể gắn board vào trục được vậy. mình phải lấy mỏ hàn(mỏ hàn điện hàn = day đông chứ ko phải mỏ hàn điện tử đâu nhen) hàn 1 con ốc cùng cỡ vào trục (vì trục của mình khá ngắn)

Comment

trục tuy trơn nhưng nó từ ổ đĩa VCD ra nên có cái đế đi theo, gắn bo lên đế rồi gắn đế lên trục.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                            trục tuy trơn nhưng nó từ ổ đĩa VCD ra nên có cái đế đi theo, gắn bo lên đế rồi gắn đế lên trục.
                            vậy lại phải hy sinh cái ổ đia à. Chứ kiếm đâu ra cái ổ đĩa hư đây mình ra chợ kiếm cái motor nên ko có cái gì đính kèm

Comment

Nguyên văn bởi chanhlun10 Xem bài viết
                              vậy lại phải hy sinh cái ổ đia à. Chứ kiếm đâu ra cái ổ đĩa hư đây mình ra chợ kiếm cái motor nên ko có cái gì đính kèm
                              lần trước đi nhật tảo thấy nó có bán cái motor ổ VCD trục dài có kèm theo cái đế luôn mà.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                                lần trước đi nhật tảo thấy nó có bán cái motor ổ VCD trục dài có kèm theo cái đế luôn mà.
                                nhật tảo chỗ nào bán vậy chỉ minh đi

Comment

Về tác giả

Collapse

chung1608 Tìm hiểu thêm về chung1608

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X