Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Propeller display LED !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi phanminhnhat Xem bài viết
    Dùng loại 20pin thôi chứ 40pin thì sợ motor ko quay nổi !
    Bạn mình dùng cái mô tơ máy khoan bán ngoài Nhật Tảo để gắn mạch dùng chip 40pin kìa

Comment

• Nguyên văn bởi chanhlun10 Xem bài viết
      làm gì mà phải sài hết 6 diot. lấy điện áp từ 1 hoặc 2 cuộn dây cũng đủ rùi. trên mạch bạn gắn tụ 1000uF. Mình thì vãn sài chổi quét. Cách mình khá đơn giản. Bạn kiếm dây điện loại một lõi hay nhiều lõi. lõi = cây tăm nhen(ko quá mền cũng ko quá cứng). Tuốt lấy phần lõi ra để đấy, kiếm 1 miếng giấy hay ông hút hoặc cả hai chô tan toàn. xỏ ống hút vào trục dồng cơ, hoặc quấn giáy qyuanh truc động cơ. Ok rùi lấy sợ dây đồng lúc nãy quấn quanh trục động cơ thành tưng vòng bao nhiêu vòng thì còn tùy vào độ đai trục đông cơ của bạn. Chú ý phải đê ý bạn cho motor quay theo chiều nào để quấn sao cho lúc quay dây đông càng bám sát vào trục. rùi bạn để 1 miếng KL loại ở dưới nhớ cách điện với phần thân đông cơ. khi quay phần thỏ ra của dây đồng khúc dưới quét vào miêng KL đưa điện lên. PHần thò ra ở trên thì nối vào board vậy là xong. theo mình mass cho theo truc động cơ, Vcc dùng chổi quét đưa lện ok. Còn dùng chổi quét của động cơ cũ như vậy phải hi sinh mất một em đc rùi
      Phần cứng của led xoay tương đối khó. Tù việc kiếm 1 động cơ có trục dài vừa đủ (phải có fe hoặc zem để siết ôc) đếm việc đưa nguồn, quan trọng hơn đó là thiết kế mạch bạn bố trí sao cho ít chênh lệch về trọng lượng giữa 2 đàu board nhớ là phải có con vít cân bằng trọng lực(ko nhất thiêt phải như bạn chung. bạn có the khoan thêm mấy lỗ ỏ 2 đâu đê bắt vit trực tiếp vào đó:no) nếu ko có coi chừng nó rung thấy sợ luôn
      Còn vấn đề lập trình thì cứ đến ngắt dưa dữ kiêu ra như thế này
      void ISR0 (void) interrupt 0 using 2
      {
      if (k==299)k=0;
      //??????????????
      for(i=k;i<(120+k);i++)
      {
      j=20;
      while(j--) // thay delay = vong lạp cho mọt chữ
      P2=LONG[i]; // dưa dữ liệu ra
      }
      //????????????????
      k++;
      P2=0;

}
      đoạn code trên quét chữ chạy ra giống bạn quét led ma trận vậy đó ko có gì khác cả khoảng cách quét ở dây là 120 cột
      còn đây là video của nó. quay = dt cùi nên nó vậy các bạn thông cảm
      http://www.youtube.com/watch?v=J06ZA...er_profilepage
      bạn chanhlun10 hay bạn nào có thể giải thích con số 299 trong code có ý nghĩa gì k?? có phải 299 là số trạng thái hiển thị của led ??
      và tại sao lại viết là "void ISR0 (void) interrupt 0 using 2" nếu viết là "void ISR0 (void) interrupt 0" thì có đc k?? 2 cách này có gì khác nhau k?
      Last edited by tan0710; 28-06-2011, 11:39.

Comment

• mình viết 1 đoạn code ntn
        main()
        {
        IE=0x81;
        while(1);
        }
        void hienthi()
        {
        j=20;
        while(j--);
        P1=chu[i];
        }
        void ngoai0(void) interrupt 0
        {
        if (k==151)k=0; // co 151 cot can hien thi thong tin ra led
        for(i=k;i<(60+k);i++) // quet 60 cot ( cho hien thi 60 cot )
        hienthi();
        k++; // dich 1 cot de hien thi cot tiep theo cua chu
        P1=255; //tat led khi vuot ra khoi 60 cot can hien thi
        }
        thì liệu đúng yêu cầu hiển thị chưa???
        mà mình dùng 89c2051 mới chỉ khai báo dữ liệu của 151 giá trị của cột led mà nó đã báo là " error C249: 'DATA': SEGMENT TOO LARGE " đại ca nào có sáng kiến gì để sửa k???

Comment

• Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
          mình viết 1 đoạn code ntn

thì liệu đúng yêu cầu hiển thị chưa???
          mà mình dùng 89c2051 mới chỉ khai báo dữ liệu của 151 giá trị của cột led mà nó đã báo là " error C249: 'DATA': SEGMENT TOO LARGE " đại ca nào có sáng kiến gì để sửa k???
          2051 có thể hiển thị tầm 10 mấy từ thôi. Nên dùng thêm EEPROM (con 24C64 có 8k chứ nhiêu)

Comment

• uhm.mình có cách để cho nó ít data đi. nhưng ai có thể trả lời giúp mình cả 2 câu hỏi trên k?

Comment

• Mình cũng bị " error C249: 'DATA': SEGMENT TOO LARGE " trong khi nhập thêm mã hiển thị cho bảng như bạn tan0710 nếu có thêm bộ nhớ thì làm sao khai báo thêm được ? Có ai biết nguyên nhân, cách khắc phục ko ?

Comment

• Các bạn cứ sài 89s52 đi ko sợ nặng đâu. nếu nặng thì kiêm động cơ khác gắn vào. quạt PC là một đông cơ rất tốt.
                @tan0710: ví dụ như thế này: quét 10 cột
                đoạn mã code cua bạn dai 500 mã. trong đó 10 mã đầu là 0, 10 mã cuối là 0 lý do dặt 0 là lúc đàu nó sẽ đưa data 10 cột đầu = 0 hết nên ko có led sáng, khi có ngắt tiếp nó đưa 10 mã code của 10 cột ra nhưng bắt đầu từ 1 đên 11 vậy là 1 cột đã sáng. cứ như vậy chữ của bạn từ từ chạy ra và từ từ chạy zô. Khi cột lé cuôi cùng chạy vào rùi tức k lúc dó là 490 thì phải reset lai k cho nó lặm lai từ đầu.
                Về ngắt thì theo tài liêu đọc về keil C thi using 2 là sử dụng thanh ghi 2. Nếu bạn bỏ đi thì mình ko biiet, vì tài liệu nó thế phải theo thui theo mình nghĩ chắc ko bỏ được đâu bỏ đi sẽ xảy ra lỗi gì đó mà mình ko biết.
                mình thấy đoạn code của bạn dịch nó báo lỗi mảng của bạn quá lớn, vì ở đây chúng ta sử dụng là mảng hằng số ko phải là biến nên bạn thêm chữ code vào trước khai báo mảng để nó lưu mảng vào rom sẽ ko báo lỗi nữa. Cần phân biệt mảng hằng và mảng biến nhé bạn

Comment

• thanks bạn nha.họ 89 thì không cần using2 đâu.nếu dùng để chọn thanh ghi như bạn nói thì chỉ dùng cho Pic thôi.mình làm họ 89 chưa bao giờ có cái này
                  ah. bạn nói là nó sẽ lưu vào Rom. đây là Rom ngoài hay Rom trong 2051 vậy???
                  mình hiểu có phải thế này k nhá.
                  ở vòng đầu tiên chỉ cho cột đầu tiên xuất dữ liệu.mấy cột tiếp theo không sáng.đến vòng thứ 2 thì 2 cột ( cột 1 và cột 2 sáng ) .... ta cứ đếm ngắt ( theo số vòng của động cơ )

{
                  hienthi();
                  }
                  Last edited by tan0710; 29-06-2011, 21:38.

Comment

• m dang viêt con pic16f877a sao ngắt của m hổng thấy chạy gi cả mệt wa...
                    bạn nào có viết con pic cho m xin code, sd nguyên ly tham khao di...thank
                    mail: xuanluc2810@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
                      thanks bạn nha.họ 89 thì không cần using2 đâu.nếu dùng để chọn thanh ghi như bạn nói thì chỉ dùng cho Pic thôi.mình làm họ 89 chưa bao giờ có cái này
                      ah. bạn nói là nó sẽ lưu vào Rom. đây là Rom ngoài hay Rom trong 2051 vậy???
                      mình hiểu có phải thế này k nhá.
                      ở vòng đầu tiên chỉ cho cột đầu tiên xuất dữ liệu.mấy cột tiếp theo không sáng.đến vòng thứ 2 thì 2 cột ( cột 1 và cột 2 sáng ) .... ta cứ đếm ngắt ( theo số vòng của động cơ )

{
                      hienthi();
                      }
                      bạn xem lại tài liệu C cho 89 đi có sử dụng using đó. Tài liệu nó vậy mình ko biết. Pic ngắt làm gì có using(mình cũng biết viết code cho pic mà)
                      Ở lần ngắt đầu tiên ko cột nào sáng lý do 10 mã đầu của bạn =0 hết.
                      Ở lần ngắt thứ 2 có 1 cột led sáng ly do 10 mã cột đưa ra có 1 cái khác 0
                      ...
                      ...
                      tiếp theo là lần ngắt cuối cùng thì ko led nào sáng hết lý do 10 mã cuỗi =0 lúc này phải reset lại k

Comment

• Nguyên văn bởi cd08_11 Xem bài viết
                        m dang viêt con pic16f877a sao ngắt của m hổng thấy chạy gi cả mệt wa...
                        bạn nào có viết con pic cho m xin code, sd nguyên ly tham khao di...thank
                        mail: xuanluc2810@gmail.com
                        Bạn xem phần help trong ccs có chỉ đó. Ngắt ngoài của Pic cũng đâu có khó. Ngắt thì giống nhau thui còn cú pháp sử dụng nó thì mỗi con 1 kiểu

Comment

• Các bác có thể nói rõ nguyên lí hiển thị của cái này không hoặc có tài liệu up lên thì càng tốt, mấy trang trước toàn thấy các bác show hàng, chẳng thấy hướng dẫn gì cho đàn em cả, mong các bác hảo tâm chia sẻ

Comment

• Nguyên văn bởi Đức_CDT Xem bài viết
                            Các bác có thể nói rõ nguyên lí hiển thị của cái này không hoặc có tài liệu up lên thì càng tốt, mấy trang trước toàn thấy các bác show hàng, chẳng thấy hướng dẫn gì cho đàn em cả, mong các bác hảo tâm chia sẻ
                            Nguyên tắc hiển thị, nó giống với phương pháp quét LED matrix, lợi dụng sự lưu ảnh trên võng mạch vì thế khi chọn động cơ ta cần chọn loại có tốc độ vòng quay trên 1500 rpm để đảm bảo thời gian quay hết 1 vòng nhỏ hơn 1/24 s. Tốc độ quay càng nhanh thì ảnh hiểu thị sẽ càng mịn. Nguyên tắc hiểu thị ảnh là tại 1 vị trí trên hành trình quay của dãy led sẽ ứng với 1 trạng thái hiểu thị, do tốc độ quay nhanh mắt ta sẽ thấy 1 ảnh là sự kết hợp của các trạng thái hiển thị ledtại các vị trí khác nhua trên hành trình quay theo chủ ý của người viết chương trình (hiển thị thời gian, chữ viết, hình ảnh,…).
                            Để đồng bộ giữa tốc độ quay và thời gian hiển thị tạo điều kiện thuận lợi cho người viết chương trình (thay gì phải tính 1 vòng quay chính xác mất bao lâu, rồi căng cứ vào đó phân bố trạng thái thời gian cho dãy led) thì hiện nay đa số là dùng cảm biến ở 1 vị trí cố định trên hành trình quay.

Comment

• bạn oi mạch mình có dùng con cảm biến thu phát hòng ngoại loại 2 chân nhung sao mình mắc con thu vô pic mà nó hổng có hoạt dộng gi cả...
                              m cũng có thử cái mạch thu hồng ngoại của các bạn có pot tren trang dó nhung nó cũng hông chạy???
                              khi mình text mình lấy dồng hồ đo phàn chân để đưa vô pic và chiếu led phát vô sao hổng có hiện tượng gi cả kim dh đứng im?????
                              bạn nào có mạch thu hồng ngoại cho m xin di...thanks
                              "mình đang cần gấp"

Comment

• đọc xong 12 trang hết 119 bài thấy rất là hay rất muốn làm nhưng e có 1 số trở ngại k biết có làm đc k các bác:
                                1: vdk thì e chưa đc học e mới đang mò chưa biết j???
                                2: cái này mô phỏng trên proteus trc đc k mà nạp ct vào ic trên proteus đc k nhỉ
                                3: mà vdk thì chưa biết nhưng thấy C dễ hơn asm nhưng ct kia viết = asm chắc k ảnh hưởng j đến việc dễ hay khó các bác nhỉ nạp vào là ok ak
                                4: k biết bắt đầu từ đâu nữa
                                5: mà thông số trong mạch e thấy chưa rõ 1 số chỗ các bác ak
                                mong các bác hướng dẫn chi tiết cụ thể để e và mọi người chưa biết nhưng muốn làm đc hỉu rõ và có thể làm đc theo y/c
                                mong đc sự phản hồi của các bác sớm
                                thank mọi người trc

Email:
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

chung1608 Tìm hiểu thêm về chung1608

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X