Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Propeller display LED !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• led phát mình gắn cố định dưới phần đế..vì mình cấp nguồn lên mạch bằng cổ góp của motor cũ có 3 cực nên phải dùng 6 diode để nắn thôi mà.mình cấp nguồn 12v lên mạch rồi dùng 7805 để lấy 5v cấp cho mạch.cấp nguồn kiểu này mạch chạy khá ổn định
    Sửa chữa, cung cấp máy cắt dây, máy xung, máy phay CNC....
    website: suntech-vn.com
    phone. 0974 354 077
    Email.

Comment

• thế dòng cấp nguồn 12v là bao nhiu A vậy. mà ông gắn dưới đế như nào thế
      Last edited by thangviolet; 28-11-2011, 23:30.
      Phải Thật Nhẫn Tâm

Comment

• dòng cấp lên mạch không cần lơn đâu bạn chỉ cần đủ để nuôi 8 con LED + VDK la ok 1A là thừa cs rồi đó bạn.LED phát mình đùng keo dán cố định ở phần đế sao cho LED thu và LED phát thẳng nhau là được.đây là mạch mình làm đã chạy ok
        http://www.youtube.com/watch?v=f3oUy_aQVb0
        phone. 0974 354 077
        Email.

Comment

• ok cảm ơn nha sáng mai làm thử. Thế con led phát ông chỉ cấp nguồn cho nó thôi ak
          Phải Thật Nhẫn Tâm

Comment

• chỉ cần cấp nguồn cho led phát thôi.còn muốn kiểm tra xem led phát có chạy hay không thì cấp nguồn cho nó rồi dùng camera dt xem có thấy nó sáng không
            phone. 0974 354 077
            Email.

Comment

• Cách cấp nguồn của bác v.sondt là dùng nguyên cái cổ góp trong motor luôn à, trong đó nó có 3 bán khuyên nên thấy bác dùng 6 con diode lun đúng ko. Như thế cái mạch nó nặng hơn ít nữa rồi, gánh cả con 7805 nữa.
              Em thì chỉ lấy 2 cái chổi quét trong cai motor thôi, cục mass nối luôn vào vỏ motor truyền lên trục, cực +5V thì em dùng một dây đồng nhỏ quấn xung quanh cái trục motor sao cho các vòng sát nhau và tạo thành nếp rộng khoảng 0.5cm đồng thời cách điện với trục bằng giấy quấn lót bên trong sau đó đưa chổi quét vào tiếp điện. Để dây đồng ko bị bung thì dùng keo 502 nhỏ vào rồi lấy cái cưa sắt mài bớt keo đi để cho bề mặt dây đồng lộ ra. xong.hì. ko cần cầu diode với ổn áp lun. mạch em chạy với cục sạc điện thoại trung quốc 5V cũng ok lun vì cả mạch và motor em đều dùng có 5 V

Comment

• Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                @@ chú hay quá, phần quay nằm bên trong của chú là cái quay bàn của chú phải ko, về nguyên tắc thì chỉ cần 2 cuộn dây gần nhau thì nó cảm ứng thôi ko phân biệt trong ngoài, càng gần càng tốt
                em mới mua một ống PVC phi 49 và một ống phi 34 về làm thử,phần đứng yên (ống 49) em quấn 130 vòng dây phi 0.2mm và phần đứng yên (ống 34) 170 vòng dây 0.2mm,mạch dao động dùng 4047 kích FET,áp ra phần quay là 20v nhưng đưa vào mạch nó sụt dữ dội,ko biết có phải nguồn cấp ko đủ ko?

cho em hỏi cái này,dùng dây phi càng lớn thì dòng ra lớn hay sao,nếu dùng dây nhỏ và nhiều vòng thì sao? cái này em chưa rành lắm,mong mấy bác chỉ giáo.

tình hình là em phải về quê lấy lương,nên khoảng qua tuần sau mới test lại mạch đc,đang bí cái khâu cấp nguồn.
                ĐT: 0972 20 58 68
                Gmail:

Comment

• như vậy bị sụt áp là đúng rồi đó bạn.bạn nên quấn dây đầu vào to hơn dây đầu ra
                  phone. 0974 354 077
                  Email.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                    em mới mua một ống PVC phi 49 và một ống phi 34 về làm thử,phần đứng yên (ống 49) em quấn 130 vòng dây phi 0.2mm và phần đứng yên (ống 34) 170 vòng dây 0.2mm,mạch dao động dùng 4047 kích FET,áp ra phần quay là 20v nhưng đưa vào mạch nó sụt dữ dội,ko biết có phải nguồn cấp ko đủ ko?

cho em hỏi cái này,dùng dây phi càng lớn thì dòng ra lớn hay sao,nếu dùng dây nhỏ và nhiều vòng thì sao? cái này em chưa rành lắm,mong mấy bác chỉ giáo.

tình hình là em phải về quê lấy lương,nên khoảng qua tuần sau mới test lại mạch đc,đang bí cái khâu cấp nguồn.
                    quấn nhiều cực thân ^^ quấn vài chục vòng dây 0.5 đi ^^

Comment

• Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                      Em phải tạo bảng mã mới theo ý em rồi xem bảng mã đó có bao nhiêu mã.Ví dụ:
                      1 chữ B tạo bởi phần mềm matrix có số lượng 23 mã.
                      DB 81H,0FFH,0FFH,0FFH,0ADH,0FFH,0FFH,0FFH,0ADH,0FFH,0 FFH,0FFH,0ADH,0FFH,0FFH,0FFH,0D3H,0FFH,0FFH,0FFH,0 FFH,0FFH,0FFH,0FFH

Giả sử bạn cho hiển thị 3 chữ B thì 23x3=69
                      Bạn tìm những nơi có R0 và R1 nạp giá trị như sau:
                      MOV R0,#69
                      MOV R1,#1
                      Nếu số lượng mã trong bảng lớn hơn 256, ví dụ: 420 bạn chia ra 2 số nguyên bất kì đều được nhưng 2 số đó phải nhỏ hơn 256. Ví dụ: 420/20=21
                      MOV R0,#20
                      MOV R1,#21
                      mình chưa hiểu cách tính toán r0 r1 cho lắm, cái phần mềm viết chữ của mình nó là 16x24. Mà mình muốn phát triển lên 16 led thì phải chỉnh sửa code như thế nào
                      Phải Thật Nhẫn Tâm

Comment

• VD: mình muốn viết 100 chữ cái thì theo như trên hình thì là 23x100= 2300 số này lớn hơn 256 bây h phải chia ra 2 số mình chia như này 2300/20= 115 thì r0=20 r1=115 hay là ngược r0 phải lớn hơn r1, mình không biết rõ cái này
                        Last edited by thangviolet; 30-11-2011, 08:04.
                        Phải Thật Nhẫn Tâm

Comment

• Nguyên văn bởi thangviolet Xem bài viết
                          VD: mình muốn viết 100 chữ cái thì theo như trên hình thì là 23x100= 2300 số này lớn hơn 256 bây h phải chia ra 2 số mình chia như này 2300/20= 115 thì r0=20 r1=115 hay là ngược r0 phải lớn hơn r1, mình không biết rõ cái này
                          ờ thì 2 thanh ghi R1 và R0 cái nào lớn cái nào nhỏ cũng đc ko phân biệt ^^!

Comment

• hehe,em quấn phần sơ 20 vòng,thứ 25 vòng dây 0.5mm thì nó đã chạy rồi.

bác chung đo trở kháng vòng dây của bác là bao nhiu Ohm vậy? của em hai cuộn có 1 Ohm à,như vậy có ok ko bác.
                            ĐT: 0972 20 58 68
                            Gmail:

Comment

• bạn hoangnam555 có thể share sơ đồ mạch nguồn đc ko thấy cũng muốn làm 1 cái quá mà ngán phần cấp nguồn.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                                hehe,em quấn phần sơ 20 vòng,thứ 25 vòng dây 0.5mm thì nó đã chạy rồi.

bác chung đo trở kháng vòng dây của bác là bao nhiu Ohm vậy? của em hai cuộn có 1 Ohm à,như vậy có ok ko bác.
                                có hai mươi mấy vòng thì từ 1 tới 2 Ohm thôi chứ mấy ^^.

Comment

Về tác giả

Collapse

chung1608 Tìm hiểu thêm về chung1608

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X