Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Propeller display LED !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi elevation Xem bài viết
    Em cũng làm một cái rồi, nhưng không dùng ngắt gì hết, cứ dùng delay rồi chịu khó điều chỉnh tốc độ quay của động cơ cho khớp là được, vì làm vui mà.
    Em quay lại 2 đoạn video ở đây:

Propeller Clock using Atmega8 - part2 - YouTube

Propeller Clock using Atmega8 - YouTube

Bài post ở đây:

Hiển thị bằng cách quay led | Tin tức Điện - Điện tử

Thiết kế ở đây: (Mạch vẽ bằng Altium, Code bằng CodeVisionAVR)

Propeller Clock - f.rar
    đó là lý do vì sao hình ảnh hiển thị bị dịch chuyển ko cố định đấy

Comment

• cho e hỏi các LED theo thứ tự như thế nào đây ạ?từ D8 đến D1 là từ trong ra ngoài tính từ trục quay ra ngoài phải không ạ?
      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
      Keep moving forward...

Comment

• Click image for larger version

Name:	unledrc.jpg
Views:	1
Size:	32.3 KB
ID:	1355371cho e hỏi các LED theo thứ tự như thế nào đây ạ?từ D8 đến D1 là từ trong ra ngoài tính từ trục quay ra ngoài phải không ạ?
        Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
          [ATTACH=CONFIG]39555[/ATTACH]cho e hỏi các LED theo thứ tự như thế nào đây ạ?từ D8 đến D1 là từ trong ra ngoài tính từ trục quay ra ngoài phải không ạ?
          D1 gần trục nhất

Comment

• Neu ta khong mac led thu hong ngoai thi hien tuong gi se xay ra a?
            Em online dien thoai mong cac a thong cam
            Keep moving forward...

Comment

Neu ta khong mac led thu hong ngoai thi hien tuong gi se xay ra a?
              Em online dien thoai mong cac a thong cam
              ko hiện tượng gì xảy ra cả

Comment

• Y anh la sao a? Em thay anh phamtinh.dt da lam cai mach nay,trong topic "qua tang tinh yeu" trong box dien tu sang tao khong dung led thu,lac tay de led sang tao chu,van duoc ma anh?anh huong dan em ki 1 chut duoc khong a?
                Keep moving forward...

Comment

Y anh la sao a? Em thay anh phamtinh.dt da lam cai mach nay,trong topic "qua tang tinh yeu" trong box dien tu sang tao khong dung led thu,lac tay de led sang tao chu,van duoc ma anh?anh huong dan em ki 1 chut duoc khong a?
                  bạn cần biết nguyên lý hiển thị của nó.

- Giả sử bạn muốn hiện một ký tự (điểm sáng thì đúng hơn) ở một điểm trên mặt propeller, dĩ nhiên là phải bật led ở vị trị đó, nhưng không thể bật led mãi được vì khi propeller quay, led đó sẽ sáng thành 1 vòng tròn.
                  -> Như vậy là bạn phải tính toán để đến đúng một thời điểm nào đó, khi propeller quay qua vị trị xác định thì ta bật led trong khoảng 1 thời gian đủ lớn để led đạt được độ sáng và cũng phải đủ nhỏ để không tạo thành vệt dài. Nếu coi thời gian bật led là nhỏ, thì chu kỳ quay của động cơ phải bằng hoặc bằng nguyên lần thời gian giữa 2 lần bật led.

Vấn đề tiếp theo là làm thế nào để xác định thời điểm bật led phù hợp.
                  Có 2 cách, một cách là fix thời gian trong code rồi điều chỉnh tốc độ động cơ. Khi đó do tần số không đồng bộ nên sẽ xảy ra hiện tượng trôi hình như cái mình làm:
                  http://www.dientuvietnam.net/forums/...tml#post473340

Cách thứ 2 là dùng cảm biến ánh sáng để đưa vào một ngắt của mcu. Khi propeller quay qua một điểm nào đó sinh ngắt từ cảm biến. MCU sẽ tính toán được vận tốc quay của động cơ hoặc thời điểm phù hợp để bật led. Cái này tùy thuộc khả năng của ng lập trình.

Từ nguyên lý hiển thị này chắc bạn cũng suy luận được tại sao lắc tay lại hiện được chữ và tại sao phải dùng cảm biến ánh sáng.
                  Dành cho những ai thích nghịch điện: ~~>

Comment

Y anh la sao a? Em thay anh phamtinh.dt da lam cai mach nay,trong topic "qua tang tinh yeu" trong box dien tu sang tao khong dung led thu,lac tay de led sang tao chu,van duoc ma anh?anh huong dan em ki 1 chut duoc khong a?
                    cái led pov thực tế nhìn rất khó thấy chữ vì tốc độ mắt cảm nhận nhanh hơn là camera quay nên trong video bạn thấy n1 hiển thị rõ như thế nhưng thực tế sẽ thấy rất nhanh và bị giật. Mạch mình làm với mục đích hiển thị liên tục ko bị giật nên cần phải có cảm biến vị trí cố định

Comment

• Em van chua biet duoc cach' de cam bien o vi tri nao cho co dinh?
                      Vi du nhu code co san cua anh,em lam cho mach quay,sau do de led phat hong ngoai o ben ngoai cua mach,huong vao phia led thu,nhu vay co duoc khong a?anh giai thich ro giup em 1 chut de em thi cong mach in luon!
                      Keep moving forward...

Comment

• bọn tàu mới là cao thủ.nó thương mại với giá rất rẻ anh em ta chỉ làm chơi lẹt phẹt thôi.bon này nó còn viết code thay đổi chữ mình thích nữa này.
                        loai 2.AVI - YouTube
                        huong dan.AVI - YouTube
                        Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                        Web :

Comment

• Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
                          bọn tàu mới là cao thủ.nó thương mại với giá rất rẻ anh em ta chỉ làm chơi lẹt phẹt thôi.bon này nó còn viết code thay đổi chữ mình thích nữa này.
                          loai 2.AVI - YouTube
                          huong dan.AVI - YouTube
                          cái này mình hỏi ở tận tp HCM.giá mà ở hà nội bán thì thích wa

01689961326

Comment

• nghe các bác kháo nhau motor trong ổ quang dùng tốt e mạnh dạn phá hản ra, song cái motor của e là 3 pha, h e chẳng být chế nguồn thế nào nữa. các bác chỉ giúp e
                            Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
                            gmail :

Comment

• em đã nắm được qua về nó,bây h là việc tạo file hex em đã xem qua cái này,nhưng không biết ghi những kí tự chữ vào đâu để tạo file hex ạ?
                              http://www.dientuvietnam.net/forums/...89c4051-94979/
                              Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                                bạn đi search phần mềm tạo mã ma trận đó rồi tạo thử 1 mã sau đó cho chạy rồi chỉnh sửa lại,đơn giản còn hơn led ma trận nữa.
                                Code này mới làm sau này nè, up bạn tham khảo. Cái này thầy mình nói làm đồ án tốt nghiệp cũng đc nữa hjhjhj
                                Kỳ này t làm đồ án tốt nghiệp, t thik đề tài này, bạn ở ĐH Bình Dương phải hôn, có j t nhờ b giúp đỡ nhé.! hj

Comment

Về tác giả

Collapse

chung1608 Tìm hiểu thêm về chung1608

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X