Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào giúp lập trình led 7 đoạn với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác nào giúp lập trình led 7 đoạn với

Tình hình là rất gay cấn bất thình lình nữa em đang học vi xử lý 89c51 nhưng thầy dạy chả hiểu gì mà đùng phát ra bài tập lớn mà chả biết đường nào mà lần cả .có bác nào giúp đỡ với ko thì em bị toạch môn này mất
    đề
    Thiết kế Đồng hồ thời gian thực.
    Thiết kế mạch hiển thị thời gian thực trên LED 7 vạch: giờ, phút, giây.
    Hoạt động: Nhấn phím 1: Hiện số đếm giờ, đồng thời sáng LD1; phím 2: phút, sáng LD2; phím 3: giây, sáng LD3; phím 4: điều chỉnh tăng với số đếm hiện hành. Chuông kêu vào lúc 7h00 hàng ngày.
    Yêu cầu:
     Các linh kiện: 02 Led 7 vạch; 03 Led thường; 01 chuông; 01 bàn phím 2x2.
    giúp em thêm mô phỏng proteus nhé

Đúng là bài hóc búa thật! Chỉ với 2 LED 7 đoạn mà hiển thị được giờ, phút, giây thì chưa thấy ai nghĩ ra. . . . Khó thật. ! ! !
    Nếu là đồng hồ thời gian thực bình thường thì trên diễn đàn này thôi, đọc cả ngày, không ăn uống vẫn chưa hết được.

Chúc vui.

Comment

Thank bạn ko bít ông thầy có nhầm hàng đề thi ko nữa nhưng đây là đề mình copy nguyên kem luôn.Với người biết rồi thì dễ dàng nhưng mình mới tiếp xúc lần đầu lại chả hiểu mấy nữa nên đọc nhiều chỗ cũng chả hiểu gì

Comment

thế bạn trả công sao đây. mạch này mình lập trình dc
        để mai tôi post code và mạch mô phỏng cho xem
        :
        mail:
        dd: 0973423905 - ĐH CÔNG NGHIỆP HÀ NỘI

Comment

mình ko biết nhiều về điện tử nên cũng ko biết nó là khó hay dễ nữa nếu bạn giúp đc thì thank còn ko bạn muốn thế nào thì cứ nói ra nếu mình đáp ứng đc thì ok men.mình vẫn là sv mà hỳ hỳ

Comment

bạn dùng 3 cổng ra cho 3 chế độ giờ phút giây, 1 cổng cho việc điều chỉnh, các đầu ra sẽ dùng các mạch AND OR thích hợp nối đến các phím bầm và chuông, nhằm sao cho khi ấn phút chằng hạn, các đầu ra của cổng ra phút sẽ nối với đèn, còn các cổng khác thì không,
            còn cổng điều chỉnh coi như ấn nút thì sẽ tạo ra 1 xung cho việc tăng số hiện hành ( có lẽ không dùng hết cả 8 đầu của cổng này.
            còn với mỗi cổng có thể dùng 4 đầu ra để cho 1 chữ số, ví dụ 4 bit cao cho chữ số hàng chục, 4 bit thấp cho chữ số hàng đơn vị.
            còn việc sáng led báo thì có vài cách như sau
            - khi ấn nút thì có mạch tự giữ đưa ra tín hiệu cho led tương ứng sáng, khi ấn nút khác thì có tín hiệu gửi mạch tự giữ nhả ra
            - dùng các đầu ra còn thừa của cổng điều chỉnh ( vi mạch đã dùng 3/4 cổng cho việc hiển thị thời gian, cổng nối với nút điều chỉnh vẫn còn dư đầu ra)
            sorry bạn vì mình cũng hơi bận nên chỉ nói vậy thôi, giờ cũng hơi bận nên ngồi cài proteus rồi tạo mạch thì cho khất nhé

Comment

http://www.mediafire.com/?45lfacd7udbgjgn

đây là mạch mô phỏng bạn xem đã đúng yêu cầu của bạn chưa nếu ok thì pm nhé
              :
              mail:

Comment

bạn ơi bạn làm đúng yêu cầu rồi nhưng linh kiện thì ko đúng bọn mình là 2 led đơn 7 vạch anot cơ

Comment

bỏ mẹ gặp phải đơn đặt hàng khó tính rồi

Comment

muốn có code mà không chịu trả công người đã viết thật là bó tay( 1 cái thẻ dt thôi máy đang hết tiền)
                    :
                    mail:

Comment

cậu kia bùn kười nhỉ mình có bảo là ko trả công đâu
                      thẻ dt cũng đc chứ sao nhung tại cái mô phỏng của cậu minh thấy nó chưa giống( giống thôi vì mình cũng chả bít gì) nên nói vậy mà

Comment

đâu hết rùi nhỉ ko có bác nào help nữa nhỉ?

Comment

CÓ bác đây
                          cậu Dũng phải không nhỉ.hayza.
                          tự mày mò xem thế nào.chủ động là chính

Comment

hay quá không có giải thích gì nhỉ mình cũng đang tự mò mẫm cái này

Comment

Về tác giả

Collapse

kecoda Tìm hiểu thêm về kecoda

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X