Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LCD 4bit dùng 74595

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LCD 4bit dùng 74595

Em đang tìm hiểu về vấn đề hiển thị LCD 4bit sử dụng IC 74595 để tiết kiệm số port của VDK. Em chỉ mới hiểu được cách thức hoạt động của 74595 thôi còn LCD chế độ 4bit thì em chưa rõ. Mong các sư huynh trong diễn đàn chỉ giáo cho em về vấn đề này đc ko ạ? Em đi ngủ đây, gần sáng rồi. Hi vọng ngày mai sẽ nhận đc sự giúp đỡ của mọi người. Xin cảm ơn!

Trước tiên bạn phải rành về code cho lcd 4bit đã. Sau đó mới nghĩ tới cách tiết kiệm chân vxl bằng 74595.

Ngoại trừ những trường hợp đặc biệt, người ta mới tiết kiệm chân kiểu này vì LCD4bit chỉ tốn 6 pin của VXL
    PCT COMPUTER
    (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

Nguyên văn bởi pctcom Xem bài viết
      Trước tiên bạn phải rành về code cho lcd 4bit đã. Sau đó mới nghĩ tới cách tiết kiệm chân vxl bằng 74595.

Ngoại trừ những trường hợp đặc biệt, người ta mới tiết kiệm chân kiểu này vì LCD4bit chỉ tốn 6 pin của VXL
      Em tưởng là LCD 4bit thì cần 7pin chứ (4bit data và 3 bit control) nếu như bỏ bớt 1 chân nữa thì đó là chân gì và nối như thế nào ạ? Em cần tiết kiệm chân VDK vì mạch của em khá phức tạp, sử dụng hầu hết các chân của VDK mà ko dùng tới 74594 thì nhiều chân quá. Các sư huynh hướng dẫn cho em các làm như thế nào đi (thuật toán) , em sẽ tìm hiểu thêm

Comment

Khi chỉ hiển thị ra ko thì cho chân R/W xuống Gnd là đc bạn.

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
          Em tưởng là LCD 4bit thì cần 7pin chứ (4bit data và 3 bit control) nếu như bỏ bớt 1 chân nữa thì đó là chân gì và nối như thế nào ạ? Em cần tiết kiệm chân VDK vì mạch của em khá phức tạp, sử dụng hầu hết các chân của VDK mà ko dùng tới 74594 thì nhiều chân quá. Các sư huynh hướng dẫn cho em các làm như thế nào đi (thuật toán) , em sẽ tìm hiểu thêm
          Mạch như vầy nè bạn

PCT COMPUTER
          (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

Liệu dùng 595 và chỉ với 2 vđk chân có thể sử dụng với lcd được chứ nhỉ, tối mình thử xem thế nào.

Comment

chịu thôi, mình chưa thấy ai dùng 595 để đk LCD. chắc bác này là cao thủ rồi. dùng 595 bạn xuất data kiểu gì vây? thực chất con LCD nó hd nhờ con chip HD47 j j đó mà.
              mình mạo muội tham gia thế. có gì ko phải mong được các bác chỉ bảo thêm.
              Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
              gmail :

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
                chịu thôi, mình chưa thấy ai dùng 595 để đk LCD. chắc bác này là cao thủ rồi. dùng 595 bạn xuất data kiểu gì vây? thực chất con LCD nó hd nhờ con chip HD47 j j đó mà.
                mình mạo muội tham gia thế. có gì ko phải mong được các bác chỉ bảo thêm.
                chú cần tối thiểu 7 chân để điều khiển 1 LCD-Char, 595 có tới 8 chân Q thế là quá đủ rồi

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                  chú cần tối thiểu 7 chân để điều khiển 1 LCD-Char, 595 có tới 8 chân Q thế là quá đủ rồi
                  dạ vâng. e chưa hình dung được cách làm. mong anh khai sáng giúp em. hì hì
                  Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
                  gmail :

Comment

giao tiếp LCD 4 bit chỉ mất 3 dây bằng 74595

Comment

nên học nối trực tiếp với VDK trước đã rồi cả tính đến cái khác
                      muốn dùng 595 thì cho cậu cái code này nhá có giải thích lun
                      void latch(void)
                      {
                      LATCH=0;
                      LATCH=1;
                      }
                      void quet1(char x)
                      {
                      char i,temp;
                      for(i=0;i<8;i++)
                      {
                      temp=x;//gan bien
                      temp=temp&0x80;//lay ra bit dau tien